MacBook (White) เปิดไม่ติด ในครั้งแรก ขอคำแนะนำครับ

aircadet46's picture
59
เพิ่งเปลี่ยนมาใช้แมคครับ ที่ใช้อยู่เป็น MacBook ตัวสีขาว ลง Snow Leopard 10.6.1 มีปัญหาดังนี้ครับ

เมื่อเปิดเครื่องด้วยปุ่ม Power จะเปิดไม่ติด แต่ไฟ Sleep ติด ต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้เพื่อให้ไฟ Sleep ดับก่อน เปิดใหม่จึงจะติด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาการนี้จะเป็นก็ต่อเป็นก็ต่อเมื่อได้ทำการ Shutdown และพับหน้าจอไว้เท่านั้น ถ้า Shutdown แต่ไม่ได้พับหน้าจอลงมาไม่เป็น

ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการปกติของ MacBook หรือเปล่าครับ

ปล.ผมใช้ Bootcamp ลง Windows7 ไว้ด้วยครับ แล้วก็ เปลี่ยนแรม เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ด้วยครับ

ขอบคุณทำคำตอบครับผม

Cybernet's picture
399
ไม่น่าจะปกตินะครับ

ไม่น่าจะปกตินะครับ ลองสังเกตว่า พอสั่ง shutdown แล้วพอกดปุ่ม caps lock ยังมีไฟติดมั้ยครับ ถ้ายังมีแสดงว่า shutdown ไม่สมบูรณ์ เลยเป็นปัญหาเวลาเปิดได้ครับ

ikok's picture
10285
ผมเคยเป็นครับ

แต่ไม่ทุกครั้ง นาน ๆ เป็นทีครับ -.-a เลยไม่ทราบว่าจะแก้ที่ตรงไหนเหมือนกัน

aircadet46's picture
59
สังเกตดูแล้วไฟ Cap Lock

สังเกตดูแล้วไฟ Cap Lock ก็ไม่ติดนะครับ แต่มันก็เป็นบ้างไม่เป็นบ้างอย่างที่ท่าน ikok บอกครับ วันนี้ตั้งใจจะพาเข้าศูนย์ ก่อนไปเลยลองให้ชัวร์ซะหน่อย ว่าเป็นจริงๆ ดันหายซะงั้น เปิดปิดเป็นปกติ งงครับผม

sajiro's picture
1179
ไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ

แต่จะบอกว่า พี่ Cybernet ใช้รูป Avata เหมือนกันกับทอปเลยครับ

Cybernet's picture
399
รอผมหารูปใหม่ได้ก่อนนะครับ

รอผมหารูปใหม่ได้ก่อนนะครับ จะได้ไม่ซ้ำกัน 55

sajiro's picture
1179
.....

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง