ขอทราบวิธีการใช้/ชาร์จ Battery ที่ถูกต้องครับ

aircadet46's picture
59
อยากขอทราบวิธีการชาร์จแบตเตอรี่ที่ถูกต้อง
กรณีที่ทำงานกับ MacBook แล้วตั้งอยู่ที่โต๊ะทำงาน
ควรเสียบสายชาร์จคาไว้ตลอดเลยหรือว่าชาร์จจนเต็ม
ใช้จนหมดแล้วค่อยชาร์จใหม่ครับ

เห็นว่า Battery มี Cycle การชาร์จอยู่แค่ 1,000 ครั้ง
ถ้าเราเสียบสายชาร์จไว้ตลอด (แบตเต็มก็ยังเสียบไว้)
จะเป็นการลด Cycle ของ Battery หรือว่าจะยิ่งทำให้แบต
เสื่อมไวขึ้นอีกครับ

ikok's picture
10285
แล้วตั้งอยู่ที่โต๊ะทำงาน

แล้วตั้งอยู่ที่โต๊ะทำงาน
ควรเสียบสายชาร์จคาไว้ตลอดเลยหรือว่าชาร์จจนเต็ม
ใช้จนหมดแล้วค่อยชาร์จใหม่ครับ

ชาร์จเต็มแล้วค่อยเอาปลั๊กออก แล้วใช้งานเครื่องจากแบต จนเกือบหมดแล้วค่อยชาร์จใหม่ เป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ครับ

เห็นว่า Battery มี Cycle การชาร์จอยู่แค่ 1,000 ครั้ง

มากกว่านั้นครับ ที่ว่า 1,000 นี้ Apple น่าจะหมายถึงถ้าผ่านการชาร์จ 1,000 ไปแล้ว ตัว battery น่าจะยังเก็บไฟได้อยู่ที่ 80% +- นะครับ (รุ่นเก่า ระบุเอาไว้ที่ 400 ครั้ง ก็ให้หมายเหตุประมาณนี้ พอรุ่นใหม่เปลี่ยนมาเป็น 1,000 ครั้ง ผมเลยคิดว่าหมายเหตุไม่ต่างกันครับ)

aircadet46's picture
59
ขอบคุณครับ

เข้าใจแล้วครับ

palmania's picture
190
ขอแก้ไขครับ

วันนี้มีโอกาสได้เจอ Technician ของ Apple ครับ เลยถือโอกาสถามมาให้ครับ

Celled Battery ของ Macbook จะมี Chip ตรวจสอบประจุไฟฟ้าครับ
เมื่อประจุไฟฟ้าเต็ม Chipจะเปลี่ยนการสะสมประจุไฟฟ้า เป็นการส่งไฟฟ้า"ตรง"ไปที่เครื่องเหมือนกับไม่มี Battery อยู่ที่เครื่องครับ
การส่งไฟฟ้าตรงนี้ ไม่มีการผ่าน Cell ครับ...ทำให้ไม่มีผลในการนับการประจุไฟครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ผมเขาใจว่า battery รุ่นใหม่ ๆ มีความสามารถตัดไฟเมื่อเต็มตรงนี้ได้อยู่แล้ว

แต่ทีนี้ ที่ผมแนะนำให้หยุดชาร์จเมื่อเต็ม เพราะว่าคนส่วนใหญ่จะลืม แล้วเสียคาเอาไว้ทำให้ไฟในแบตเตอรี่ไม่ถูกใช้งานในลักษณะที่ควรจะเป็น

เมื่อไม่มีการไหลเวียนของประจุเข้าออกจาก cell ตามที่เขาถูกออกแบบมา มันมีผลให้ cell เสี่อมโดยที่เราไม่ได้ใช้งานครับ

เหมือนแบตฯ ของอุปกรณ์อื่น ๆ ที่จะค่อย ๆ คายประจุออกมาเอง แล้วเสื่อมสภาพไปตามเวลาโดยที่เราแค่ทิ้งเอาไว้เฉย ๆ ในช่วงเวลานึง ๆ แบตฯ ก็เสื่อมเองได้ ไม่ว่าจะมีประจุคาอยู่มากน้อยแค่ไหนก็ตาม คือมันจะเสื่อมของมันเอง

ผมเลยเลือกว่า แนะนำให้หยุดสลับชาร์จไปเรื่อย ๆ ดีกว่า มันเป็นธรรมชาติดี และให้แบตฯได้ถูกใช้งานในแบบที่ควรจะเป็นด้วยครับ ไม่ใช่เพื่อยึดอายุของแบตให้นานขึ้นเพียงอย่างเดียว แต่ให้เขาถูกใช้งานในแบบที่เขาถูกออกแบบมาให้ใช้ และให้เราใช้เขาได้คุ้มค่าเงินของเราด้วยครับ =)