How to : เกี่ยวกับการแสดงข้อมูลผ่าน projector (2 จอครับ)

ikok's picture
10285
how to นี้มาจากคุณ od2504 นะครับ ผมช่วยนำมาลงให้

1.ต่อ Projector เข้ากับคอมพิวเตอร์ให้เรียบร้อย
2.เลือก Displays จาก System Preferences
3.จอภาพของคอมพิวเตอร์ จะแสดง Display preferences เป็นสองหน้าจอ คือ color LCD และ VGA Display (ดังภาพ 1)

ภาพ 1

4.ที่กรอบ color LCD เลือก Arrangement
5.หากไม่ได้ติ๊กเลือกที่ Mirror Displays ก็จะพบว่ามีจอเล็กๆ สีฟ้า 2 จอติดกันที่กลางจอ (ซึ่งทำให้การแสดงที่ Projector มีปัญหา) (ดังภาพ 2)

ภาพ 2

6.ให้ติ๊กเลือกที่ Mirror Displays ก็จะพบว่าจอเล็กๆ สีฟ้าซ้อนกันเป็นจอเดียวที่กลางจอ (ซึงทำให้สามารถแสดงที่ Projector ได้เป็นจอเดียวเหมือนที่แสดงบนคอมพิวเตอร์ครับ

WIN-WIN's picture
23
OSX 10.4 หา Mirror display ไม่เจอ

Mirror display ไม่ทราบอยู่ตรงไหนครีับ

ikok's picture
10285
อาจจะไม่มีตรงนี้ใน 10.4 ครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่คาดว่าถ้าไม่เห็นคือไม่มีครับ ยิ้ม