ใช้ Ext hardisk ที่ backup โดย Time machine เซฟงานอย่างอื่นได้มั้ย

idindezine's picture
28
คือว่า สงสัยอ่ะค่ะ ว่าฮาร์ดดิสก์ที่เราใช้ Backup file ใน mac
เวลาต่อเข้าเครื่อง มันก็จะขึ้นมาเป็นรูป drive time machine backup สีส้มๆ
เเต่เวลาเอาไปเปิดในฟังวินโดว์ มันไม่ปรากฎ drive ตัวนี้ขึ้นมาเลย เเล้วเราจะสามารถใช้ ฮาร์ดดิสก์ของเราเก็บงานตามปกติ
นอกเหนือจากการใช้ เเบคอับ ข้อมูลได้มั้ยเอ่ยยยย

Cybernet's picture
399
เก็บได้ครับ

เก็บได้ครับ แต่จะเปิดได้เฉพาะใน mac ครับ เพราะเป็น format mac os extended

nickoe's picture
4320
อา..

มันต้องแบ่ง partition ก่อนครับ ให้ part นึงไว้ใช้กับ time machine อีก part นึงจะไว้ใช้เก็บ
ข้อมูลส่วนอื่นครับ จะสะดวกกว่าแล้วไม่ไปเบียดพื้นที่ของ time machine ที่ต้องใช้ครับ

เหตุผลที่ drive หาไม่เจอใน windows เพราะว่า win ไม่สามารถอ่าน format ของ mac ได้ครับ
ต้องใช้โปรแกรม macdrive มาช่วยครับ เสียเงินครับ

28
แบ่งยังงัย

เเล้วจะเเบ่ง hard disk ยังงัยอ่า

4320
แบ่งตอนนี้

เสี่ยงต่อข้อมูลหายครับ มันต้องแบ่งไว้แต่แรกแล้วครับ
http://macmuemai.com/content/42

28
ขอบคุณมั่กๆ

p'nick เก่งจังเลย ตอบได้หมดเลย
ขอบคุณนะคร้าาา

ikok's picture
10285
p'nick เป็น bot ครับ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
ง่า...

เอางั้นเลยเหรอพี่ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
เอาสิครับ ๕๕๕

มามะ มาเป็น bot กัน แบร่..