mac book pro 13' ผมช้าครับ

tonlyosaki's picture
198
มันขื้นกับอะไรครับ พื่งชื้อมา สองอาทิดก่อน เวลาส่งข้อมูลช้ามากครับ เมี่อผมเอาไปเทียบกับ mac book รุ่นเก่าพี่ผม mac book pro รุ่นใหม่ผมอายไปเลย ทั้งๆที่ แรมผม 4gb ของเค้า 2gb แต่ cpu เค้า 2.4 ของผม cpu 2.26
หรือมันเป็นเพราะ cpu ครับ

HATE's picture
118
ให้ข้อมูลมา น้อยจังครับ

ลองบอกต่ออีกหน่อยสิครับว่า มันช้าเพราะว่าคุณทำอะไรอยู่

198
ส่งข้อมูล

กับเปีด file ช้ามากครับ แล้ว program ก็ชอบหล้ม ตะหลอด ใช้ osx 10.6.2 ครับ ทั้งๆที่พื่งชื้อมาแค่สองอาทิตย์เอง

sajiro's picture
1179
ลอง Reset PRAM ดูมั๊ยครับ??

ตอนเปิดเครื่องนะครับ กด command + P + R พร้อมกัน ตอนได้ยินเสียงเปิดเครื่องครับ

กดค้างจนได้ยินเสียงอีกครั้งครับ

ikok's picture
10285
ต้องดูว่ามีอะไรอยู่ในเครื่องบ้างนะครับ

ลองไล่ดูแบบนี้นะครับ

1. พื้นที่ที่เหลือในเครื่อง ควรจะมีมากกว่า 20% ขึ้นไป
  2. มีโปรแกรมจัดการพวก system หรือลงโปรแกรมอะไรแปลก ๆ บ้างในช่วงก่อนที่เครื่่องจะช้า
  3. มีโฟล์แปลก ๆ ที่โหลดมาแล้วไม่แน่ใจอยู่ในเครื่องมากน้อยแค่ไหนบ้างครับ?

ลองไล่ดูตร่าว ๆ เท่านี้ก่อนนะครับ ถ้าไล่ต้นชนปลายได้ ก็ยังจะพอเดาได้ว่าช้านี่สาเหตุมาจากอะไรบ้าง ยิ้ม ใจเย็น ๆ ครับ

198
จาก 160GB

ผมใช้แค่ 40gb กว่าเองครับ program แปลกๆผมก็ไม่ค่อยมี ไม่กล้าลงอะไรเยอะอ่ะครับ เมี่อกี้ผมลองลบ window ออกอ่ะครับแล้วคอมมันก็เร็วขื้น ผมว่ามันน้าจะเกี่ยวกับการลง window ไม่ดีมากกว่าอ่ะครับ (ผมลงที่ ibeat ครับ) เพราะ พี่ผมก็ลง window แต่คอมเค้าก็เร็วดีไม่มีปัญหา แต่เวลาส่งข้อมูลผมใช้ usb ตัวเดียวกันลองส่งข้อมูลดู ของพี่ผมเร็วกว่าเยอะเลยครับ มันเป็นที่ port หรือเปล่าครับ

ป.ล เดียวผมลอง reset PRAM ดูครับ

10285
เรื่องนี้บอกไม่ได้ครับ

การรับส่งข้อมูลมีปัจจัยแวดล้อมเยอะครับ ยิ้ม

198
อ่าครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ซื้อที่ ibeat

แน่ใจรึเปล่าครับ ว่าเค้าลงให้ใหม่
ไม่ใช่โคลน hdd มา
เพราะถ้าโคลนมาบางครั้งเครื่องจะทำงานไม่เต็มประทิทธิภาพครับ
แล้วอาจจะมีบางโปรแกรมที่ลงมาเพิ่มให้เยอะเกินไป อาจจะมีหน่วงๆได้ครับ
ลองลงใหม่เลยจะดีกว่าครับ

198
ผมลบตัว window ออกแล้วครับ

กำลังขอแผ่น window 7 เพี่อนมาลองลงดู

palmania's picture
190
ซื้อแมคมาแล้วลงวินทำไมอะครับ

เสียของ เศร้า

190
ไม่ใช่อะไรนะครับ

ผมก็รู้ว่ามันเงินของท่านครับ...
แต่ไม่รู้สิครับ....
ถ้าอยากใช้ Windows Application software น่าจะซื้อ PC laptop มาใช้นะครับ เปลืองเงินเปล่าๆอ่ะ...ผมว่า

คอมพ์ทุกเครื่องมันก็มีข้อจำกัดอันเนื่องมาจากหลายปัจจัยครับ
โชคดีที่น้องอยู่ไทยนะเนี่ย... ลองมาอยู่ NZ ป่าวนี้เสียเงินไปหลายอยู่นะเนี่ย เอาเครื่องไปทำโน่นทำนี่

Application software ของ Mac ที่ PC ใช้มันก็มีเยอะครับ ถ้าอยากใช้ software ประเภทไหน ถามเพื่อนๆใน web นี้ได้ครับ
ผมเองก็เป็นหนึ่งใน Switcher เมื่อ 11 เดือนก่อน
ตั้งแต่ผมใช้ Mac ของผมมา ผมยังไม่เคยทำ Bootcamp หรือ Fusion เลยครับ เพราะ PC มี App อะไร ผมก็หาได้ใน Mac ครับ
ลองหา app ที่มีใช้ใน Mac ไม่ดีกว่าหรอครับ

ผมไม่อยากให้ใช้ Mac ในทางที่ไม่สามารถดีงความสามารถของเครื่องได้อย่างไม่เต็มที่อะครับ
เหมือนเอากล้อง Canon 1D มาถ่ายรูปที่ใช้เพียงกล้อง compact ก็ถ่ายได้ อะไรประมาณนั้นครับ

ด้วยความเคารพครับ

ปล. ​ไม่อยากโดนว่าว่า "มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำ" แต่ผมคิดเพียงว่า "ติเพื่อก่อ"น่ะครับ

10285
ใจเย็นครับ

ผมเองก็อยากจะลงนะ เอาไว้ทำเกี่ยวกับ web development ที่ต้องดูผ่าน IE แต่สำหรับ มมม. นี่ผมตัด IE ทิ้งครับ ๕๕๕

เหตุผลผู้ใช้อาจจะไม่เหมือนกันในแต่ละคนครับ อย่างไรเสีย ยอมรับตรงนี้แล้วอยู่ร่วมกันกับเขาดีกว่าครับ ไม่แน่ เดี๋ยวเขาปวดหัวกับ win เรื่อย ๆ เขาลบทิ้งเองครับ ๕๕๕ หัวเราะร่วน

HATE's picture
118
ใจเย็นๆครับ คุณ palmania |

เขาคงต้องการใช้โปรแกรมบางอย่างควบคู่กับ Mac ไปด้วยแหละครับ

minemind's picture
3876
ลองๆดูฮะ

ผมก็ลง windows นะครับ หลักๆคือเอาไว้เรียนในห้อง เพราะว่า น้อง PC เริ่มมีปัญหา

แต่ปกติ ผมก็รันอยู่บน os x ถ้าไม่ได้ใช้งานทางฝั่ง windows

แต่ผมว่า ทุกคนที่ซื้อมา ตอนนี้อาจจะยังไม่ชินในการทำงานบน os x แต่ สักวันนึงก็คงเริ่มศึกษาและใช้งานอย่างจริงจัง ก็คงต้องติดใจเหมือนๆทุกคนล่ะครับ

อีกอย่างผมว่า ถ้าเราสามารถทำงานได้ทั้ง windows และ os x มันก็เป็นการดีมากกว่า เพราะโปรแกรมบางตัว windows อาจจะทำงานได้ดีกว่า และบางตัว mac ก็ดีกว่า

198
ต้องขอโทษคุณ palmania ครับ

แต่ตัวผมเองก็มีเหตุผลที่ต้องใช้ window เหมีอนกันเพราะบาง program ของ window ไม่มีใน mac อ่าครับ แล้วผมก็เป็นห่วงคอมผมเหมีอนกัน ชื้อมาแพงก็ต้องหวงเป็นธรรมดา แต่ในยุกนี้เราหลีกเหลี้ยง การใช้ window ไม่ได้จริงๆครับ ตัวอย่าง ผมเอาไฟล์ powerpoint เพี่อนมาช้อม presentation พอเปีดใน mac ตัวหนังสือมันมั้วๆไปหมด เพราะไฟล์มันมาจาก window ไงครับ ฉนั้นถ้าการกระทำของผมไม่ถูกใจใครก็ ขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับ

10285
ใจเย็น ๆ น้อครับ

ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ พี่เขาก็มีมุมมองของพี่เขา เราก็มีเหตุผลของเราคิดเสียว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นกันก็แล้วกันนะครับ ไม่ใช่เรื่องใครถูกใจใครหรือไม่นะ เอาเหตุผลมาคุยกัน แลกเปลี่ยนกัน พัฒนาไปพร้อม ๆ กันดีกว่า ยิ้ม บางทีเราอาจจะมองข้ามอะไรในอีกมุมมองนึงไปก็ได้ มีความสุข

Cybernet's picture
399
พวกโปรแกรม office

พวกโปรแกรม office เป็นปัญหากับผมเหมือนกันครับ เพี้ยนหมดเลยเหมือนกัน ใช้ office for mac ก็ยังเพี้ยน

198
ผมพอเข้าใจแล้วครับ

กระทู้ก่อนๆผมเคยถามพี่ๆในเว็ปเกี่ยวกับ การลง window และการเล่นเกม window บน mac ชื่งคุณ palmania เลยคิดว่าผมจะลง window เพี่อเล่นเกม เลยคิดว่าถ้าแบบนี้ชื้อ notebook pc เลยดีกว่าไหม แต่ผมไม่ได้ลง window เพี่อเล่นเกมเลยครับ ใน window ผมก็ลงแค่ program ที่ผมต้องใช้เท่านั้นครับ ไม่มีเกมสักเกม

แต่ผมไม่ได้โกรธคุณ palmania นะครับ อย่าคิดมากนะครับ มีความสุข

pippo's picture
2469
อ่านมาทั้งหมด

เหตุการณ์นี้เป็นเพราะความที่ไม่เข้าใจ อ่านไม่ละเอียด หรือการตีความแบบใช้อารมณ์ไปนิดนึง

คุณ tonlyosaki ผมเข้าใจว่าใช้ Bootcamp ลง Window ใช้งาน 2 OS คู่กับ OSX Snow

คุณ palmania คงเข้าใจว่าคุณ tonlyosaki ซื้อ Macintosh มาลง Window อย่างเดียวเลยแอบเคือง ซึ่งถ้าคุณ palmania เข้าใจว่าลง 2 OS คงไม่เคืองเพราะ Mac ที่มีอยู่รุ่นปัจจุบัน ทำมาเพื่อการนี้

ทำความเข้าใจกันสักนิด จะได้ไม่เกิดการแบ่งฝ่ายแบ่งสี นะครับ

190
ด้วยความเคารพ

ต้องขอโทษ เพื่อนๆสมาชิกใน comment ของผมเมื่อวานนะครับ

จริงๆไม่มีอะไรจริงๆนะครับ ผม comment อะไรออกไป อย่าคิดมากเลยครับ มันเป็นเพียงมุมมองของคนใช้คอมพ์คนนึงเท่านั้น
เรื่องอารมย์ โมโห โทโส หรือรำคาญ ไม่มีอยู่ในความคิดนะครับ....

แล้วผมก็ต้องขอโทษคุณ Tonlyosaki มากๆครับ ด้วยที่สำนวนการพิมพ์ของผมมันออกแนวรุนแรง
ขอบอกนะครับ ไม่มีรำคาญหรือ โกรธเคืองอะไรนะครับ

190
ขอเพิ่มหน่อย ....​​(ไหนๆก็พิมพ์แว้ว)

ที่ผม comment ให้ทุกท่านได้อ่านเนี่ย เพราะหลังๆมาเนี่ย (แม้นผมจะอยู่ต่างประเทศ) ผมมักได้ยิน เพื่อนฝูง พี่น้อง ญาติโกฯ บ่นให้ผมอ่านและฟังเรื่อง ความไม่ดีชอง Apple อันเกิดจากค่านิยมของเด็กวัยรุ่นไทยปัจจุบันครับ
ซื้อเพราะแฟชั่น ซื้อเพราะเห็นเพื่อนมี

ผมอยากให้เพื่อนๆสมาชิกที่ซื้อมา แล้วไม่ได้ใช้ Mac อย่างเต็มที่ หันมามองตัวเองใหม่ว่าจริงๆแล้ว เราจ่ายเงินครึ่งแสนไป ได้อะไรกลับมาบ้าง
สำหรับท่านที่คิดจะซื้อ ลองถามพวกเราก่อนซื้อได้ครับ ทุกคนยินดีให้คำตอบประกอบการตัดสินใจ
สำหรับท่านที่ซื้อมาแล้ว อยากทราบว่าทำโน่น ทำนี่ได้มั้ย ...​ถามเลยครับ เด๋วมีคนมาตอบแน่นอน (ถ้าไม่มี อย่างน้อยคุณก๊อกก็ไปหาคำตอบมาให้จนได้)
แต่ที่อยากจะ Piont ให้คิดคือ เสียเงินหลายหมื่นไปแล้ว ใช้ได้คุ้มรึเปล่า
อยากจะให้ได้ใช้ให้คุ้มๆกันน่ะครับ
PS : เด๋วจะว่าขี้บ่น.....​ขอโทษอีกทีนะครับบบบบ คุณ Tonlyosaki
PS2 : สำหรับ Presentation ลอง Keynote '09 ดูนะครับ...แล้วจะโยน PowerPoint ทิ้งถังขยะเหมือนผม อ่ะ แน่นอน
PS3 : เรียนคุณ Pippo เรื่องแบ่งฝ่ายแบ่งสีไม่มีแน่นอนครับ นอกจากจะจัดกีฬาสีแมคมือใหม่ เหอๆๆๆ

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

minemind's picture
3876
ใส่ใจ

ผมว่า ถ้าเจ้าของซื้อมา แค่เพียงใส่ใจ เปิดมันมาศึกษา เรียนรู้ เมื่อมีปัญหา ก็หาคำตอบเองก่อน ไม่ได้ก็มาซักถาม ผมว่าแค่นี้มันก็คุ้มแล้วนะครับ

ส่วนเรื่อง software เช่นกัน มี app หลายตัวที่สามารถใช้งานแทนกันได้ แต่ต้องหา และ ลองเล่นดูฮะ

อยู่ที่ความใส่ใจจิงๆนะ

198
แล้วไฟล์ powerpoint

ใช้กับ keynote ได้ปะครับ?

ส่วนเรี่องชื้อตาม fasion นี้ไม่ใช่เลยครับ เพราะผมนี้แหละชื้อมาเป็นคนแรกๆ เพี่อนๆผมเห็นเลยอยากชื้อ มีความสุข

ป.ล พี่ palmania ไม่ต้องคิดมากครับ เพราะยังไงผมยังให้ความเคารบพี่เสมอ และพี่ๆในเว็ปทุกคนครับ
ป.ล2 ผมไม่ฝักไฝ่สีใดครับ อยู่ตรงกลาง มีความสุข

198
มีอีกเรี่องหนื่งครับ

เวลาผมพลิกคอมไปมาจะมีเสียง ก็อกๆแก็กๆ เหมีอนมีอะไรหลุดในตัวเครี่องแถวๆไดรฟ์ cd อ่ะครับ หรือมันจะเป็นไดรฟ์ cd หรือผมคิดไปเอง -*-

190
Keynote

Keynote สามารถเปิดไฟล์ Powerpoint ได้ครับ....
แต่ PowerPoint เปิดไฟล์ Keynote ไม่ได้นะครับ...

ในการ Save filer เพื่อให้ Keynote Save เป็น PP format เนี่ย
ให้ไปที่ File > Save As จากนั้น อย่าเพิ่ง OK แต่ให้ click ที่ลูกศรที่ชี้ลง ข้างๆชื่อ file ทีเราจะ Save ครับ
ด้านล่างมองลงมาเรื่อยๆ จะมีข้อความเขียนว่า Save Copy As : Power Point Presentation ให้ tick ที่หน้าข้อความ ก็จะ Save ได้ครับ
ไม่ต้องไปซื้อมาลองนะครับ เราสามารถ Download Trial มาลองใช้ก่อนได้ครับ​ ถ้าชอบค่อยเสียตังค์ครับ
พวก Interface ก็คล้ายๆกันกับ PP ครับ... ปรับใช้กันได้ Shortcut ก็คล้ายๆกันครับ
ส่วนถ้าอยากเรียนวิธีทำ ก็ไปนี่เลยครับ http://www.apple.com/iwork/tutorials/#keynote

ส่วนปัญหาเรื่องการใช้ PP เมื่อย้ายจาก PC มา Mac เป็นเรื่องธรรมดาครับ
เพราะ Microsoft ไม่แคร์คนใช้ Mac อยู่แล้ว ขนาดบริษัท Developer ที่ develpo Office:Mac ตัวเองยังไม่ทำเอง ยังจ้างเค้าเลย
เรื่องความ Compatible เลยลดลงไปครับ ....​ของธรรมดาครับ

ส่วนเรื่องเสียงก๊อกแก๊กที่เครื่องเนี่ย....
ถ้าเครื่องยังไม่หมดอายุประกัน น่าจะสามารถเอาเครื่องไปให้ร้านเช็คได้นะครับ...
การรับประกันที่เมืองไทยเป็นไง ผมไม่ค่อยทราบด้วยจิ
แต่เช๊คดีกว่าครับ

198
keynote ผมมีแล้วครับ

แชร์กับพวกพี่ๆชื้อตัว family มาครับ

แต่เรี่อง check ที่ร้านนี้ผมไม่ค่อยมั่นใจอ่ะครับเพราะคนที่ ibeat ที่ผมไปชื้อมาดูไม่ค่อยรู้เรี่องอะไรเท่าไหร่ ไม่ได้ว่าเค้านะครับ แต่เค้าคงถูกฝืกมา และรู้เรี่อง mac แบบ basic เท่านั้นแต่เรี่องเบี้องลืกไม่รู้เค้ารู้หรือเปล่า แต่จะลองดูครับ