ปัญหา itunes 9.0.2 ครับ

Biggie's picture
130
คือผมจับเพลงโยนลงในเพลย์ลิสต์ แล้วมันไม่เข้าอะครับ ตอนแรกๆก็ไม่สังเกต แต่เห็นจำนวนเพลงมันไม่เท่ากันกับที่ในโฟลเดอร์ เลยลองโยนทีละแทรค ที่นี้เห็นชัดๆเลยว่า บางแทรคซึ่งก็หลายแทรคเหมือนกันที่ไม่ยอมเข้าไป รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ว่าควรต้องแก้ยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

130
เงียบ

ไม่มีท่านใดทราบเลยหรอครับ

ikok's picture
10285
ไฟล์เพลง

เป็นไฟล์อะไรครับ? ใช้ mp3 หมดหรือเปล่า?

10285
เดี๋ยวนะครับ

ที่ผมเข้าใจคือ คุณ biggie เอาเพลงเข้า library ของ itunes มาแล้วรอบนึง แล้วค่อยจับเพลงจากใน library เข้า playlist อีกที แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

หรือว่าจับจาก folder ข้างนอกแล้วดึงเข้า playlist เลย?

130
ไม่ใช่ครับ

เป็นไฟล์ mp3 ทั้งหมดครับ ดึงจากโฟลเดอร์ข้างนอกครับ

10285
ลองแบบนีนะครับ

เอาไฟล์จาก folder เข้า library ของ iTunes ให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยดึงจาก library ลง playlist นะครับ น่าจะไม่มีปัญหาครับ

130
ไม่ได้ครับ

ผมลองลากไปไว้ตรงตัวโน๊ตก็ไม่เข้าอะครับ

10285
ลองวิธีนี้ครับ

file > Add to library แล้วเลือกเอาเพลงเข้า library ทั้ง folder เลยก็ไม่ได้เหรอครับ?

130
ไม่เข้าอะครับ

ยังไม่เข้าครับผม

10285
มี error อะไรแจ้งเตือนขึ้นมาไหมครับ?

?

130
ไม่มี

ไม่มีเลยครับ งงเหมือนกัน ไม่ใช่แค่แทรคเดียวด้วยสิครับ ถามเผื่อละกันครับพวกไฟล์ที่เป็น Playlist เค้าเก็บไว้ตรงไหนหรอครับ

10285
ตัว playlist

จริง ๆ เป็นไฟล์ text xml เล็กนิดเดียวครับ เขาเอาไว้สร้าง list เพลงที่เรารวมกันใน playlist ให้เราแค่นั้นเองครับ ตรงนี้ไม่น่าใช่ปัญหาครับ

130
ลงใหม่ดีไหมอะครับ

ถ้าลงใหม่ดีไหมอะครับ แต่ผมซิงค์กับไอโฟนด้วย ถ้าลงใหม่ต้องเก็บไฟล์ไหนหรือโฟลเดอร์ไหนไว้บ้าง ผมเซ็งเลยอะคุณก๊อก

10285
เหมือนว่าจะได้คำตอบแล้วครับ

ปัญหานี้น่าจะเกิดจาก ID3tags ที่มีอยู่ในเพลงแต่ละเพลงครับ iTunes อ่าน tag บางตัวไม่ได้ ต้องเอาออกครับ คุณ biggie ลองอ่านเพิ่มเติมดูในนี้นะครับ
http://forums.macosxhints.com/showthread.php?t=55600

130
คุณก๊อกครับ

รบกวนเรียบเรียงให้สักหน่อยได้ไหมครับ ผมไม่ถนัดอะครับ

130
โทษนะครับคุณก็อก

ที่ต้องรบกวนหามาให้แล้วยังต้องให้แปลให้อีก : (

10285
คือคร่าว ๆ เป็นแบบนี้ครับ

ไฟล์ mp3 นี้จะมี ID3 tag อยู่ในแต่ละไฟล์ไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่ตัว tag พวกนี้เอาไว้บอกข้อมูลของเพลงนั้น ๆ กับโปรแกรมเพลงที่เอาไว้เปิดเพลงทั่วไป เป็นข้อมูลเช่นว่า ชื่อเพลง, ชื่อศิลปิน, ขนาดไฟล์, การเข้ารหัสไฟล์ หรืออื่น ๆ

ข้อมูลพวกนี้ส่วนใหญ่แล้ว iTunes อ่านได้ แต่จะมี ID3 tag บางตัวที่เป็นปัญหาครับ

ทางแก้แบบบ้าน ๆ คือ หาโปรแกรมมาล้าง ID3 tag ที่เป็นปัญหาอันนั้นออก หรือ re-encode เพลงนั้นใหม่แล้วลองเอาเช้า iTunes ดูครับ

คร่าว ๆ เป็นประมาณนี้ครับ

130
แล้ว

หาโปรแกรมมาล้าง ID3 tag ที่เป็นปัญหาอันนั้นออก หาอันไหนดีครับ
re-encode เพลงนั้นใหม่ วิธีทำ ทำยังไงครับ

10285
ตอบครับ

หาโปรแกรมมาล้าง ID3 tag ที่เป็นปัญหาอันนั้นออก หาอันไหนดีครับ
re-encode เพลงนั้นใหม่ วิธีทำ ทำยังไงครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงต้องเป็นโปรแกรมจาก 3rd party ครับ เดี๋ยวลองข่วยหาคำตอบให้พรุ่งนี้นะครับ ผมไม่ได้ทำด้านสายดนตรี หรือรอสมาชิกท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ

happiness's picture
148
อืม

ลองดูตัวนี้นะครับ
http://mac.softpedia.com/get/Multimedia/ID3Mod.shtml
ไม่เคยใช้เหมือนกัน หาเจอเลยนำมาบอกต่อครับ

10285
ขอบคุณครับ ^^

มีความสุข

148
แล้วก็แอปตัวนี้ครับ iTune

แล้วก็แอปตัวนี้ครับ iTune Lame เพิ่งนึกออก

http://www.macupdate.com/info.php/id/8837
เป็น Mp3Encoder คงมีคุณสัมบัติช่วยเรื่อง ID Tag
น่าจะเข้าท่ากว่าตัวข้างบน

130
คุณ happiness

ขอบคุณครับ แต่ผมลองใช้แล้วมันก็ยังคงทำงานกับเพลงที่ต้องเข้าไปในไอจูนก่อน อะครับ ส่วนแทรคที่ว่ามันไม่สามารถเข้าไปในไอจูนได้อะครับ

148
เอ้า

เอ้า
งั้นเอาตัวนี้ไปใช้ดูครับ ผมลองดูแล้ว ครบเครื่องทุกอย่าง
http://www.versiontracker.com/dyn/moreinfo/macosx/28200

ให้แอดเพลงเข้าไปแล้วก็กด update มันจะแปลงให้เป็น tag Ver.2.2 ครับ
ซึ่งน่าจะไม่มีปัญหากับ iTune ครับ

หวังว่าช่วยจะแก้ปัญหาคุณ Biggie ได้นะครับ
(ถ้าหากว่าปัญหามันอยู่ที่ Id Tag นะ)

130
ที่ผมลอง

itunes Lame, ID3 Editor และ ID3Mod2 ผมใช้แล้วก็ไม่สามารถลากเพลงไปลงในไอจูนได้เหมือนเดิม แต่สำหรับตัวสุดท้าย เริ่มใกล้ความจริงมานิดนึงครับ คือเพลงที่ลากลงไม่ได้ ที่ผมสังเกตมันเป็นการ Encoding เป็นแบบอื่นที่ไม่เหมือนเพลงปกติ แต่มันก็มีให้เลือกนะครับ แต่เลือกแล้วก็ไม่เปลี่ยน อาจเป็น Version ทดลองก็ได้ครับ สรุปตอนนี้ก็ยังไม่สามารถทำได้เหมือนเดิมครับ รบกวนสมาชิกช่วยเหลือหน่อยนะครับ

nickoe's picture
4320
ลอง....

เอาแทรคที่มีปัญหาเปิดด้วย Quicktime ครับ แ้ล้ว export ออกมา
ดูว่าเพิ่มเข้าที่ library ได้รึยัง

130
ไม่ได้อะครับ

เพราะมันจะออกเป็น MP4 ครับ

130
รบกวนแนะนำโปรแกรม Convert Fils เพลงหน่อยครับ

ตอนนี้ผมเลยลองเปลี่ยนเป็นไฟล์ wav แล้ว กลับมาเป็น mp3 แล้วโยนเข้าไป ถึงได้ครับ แต่ด้วยจำนวนเพลงที่เป็นแบบนี้ มันมีมากจึงอยากรบกวนสมาชิกแนะนำโปรแกรมที่แปลงไฟล์ให้หน่อยครับเพราะผมใช้ Toast มันแปลง mp3 เป็น mp3 ไม่ได้ต้องเป็น wav ก่อนแล้วกลับมาเป็น mp3 อีกที ข้อสังเกตุนะครับเพลงที่ไม่สามารถโยนลงไอจูนจะเป็นการ Encording แบบอื่นดูจากภาพนะครับ อันที่แปลกกว่าตัวอื่นนะครับ ผมคิดว่าไอจูนน่าจะแก้ปัญหานี้ได้ด้วยตัวเองจังเลย ยังเซ็งอยู่เลยยยยย