ถ้าอยากสร้างanimationจะเริ่มตรงไหนดีค่ะ

yingee's picture
31
อยากเริ่มสร้างการ์ตูนanimation อ่ะค่ะ

แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนก่อน

และก็ต้องใช้โปรแกรมอะไรด้วยอ่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

31
ลงถูกห้องมั้ยค่ะเนี่ย

ถามเรื่องนี้ลงถูกห้องมั้ยค่ะ

ถ้าไม่ต้องไปห้องไหนอ่า

อยากรู้คำตอบแล้วอ่ะค่ะ

ikok's picture
10285
ไม่ถูกครับ

แต่เดี๋ยวผมย้ายให้เอง ยังไงก็ตั้งคำถามไปเลยก็ได้ครับ ส่วนใหญ่ผมดูอยู่ทุกกระทู้แล้วจับย้ายให้ตามความเหมาะสมอีกทีครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ลองดู

program Flash คงง่ายที่สุดแล้วครับ สำหรับ animation 2D

ถ้าคิดเริ่ม ก็คงต้องซื้อหนังสือมาอ่าน หรือ ถ้าอยากเป็นเร็วๆ ก็เรียนพิเศษครับ พวกสถาบันต่างๆ เช่น net design หรือที่อื่นๆ ถ้าขยันและยังพอมีเวลาก็ลองศึกษาจากทาง webboard หลายๆแห่ง ก็คงจะเข้าใจได้ไวยิ่งขึ้น

31
อยากถามไรหน่อยอ่ะค่ะ แอบนอกเรื่อง

ถ้าสมมติว่าเราไปโหลดsnow leopardมาจาก bit อ่ะค่ะแล้วเขาบอกว่ามีตัวfile updateให้ด้วย

อย่างนี้มันจะอัพเดตได้ตลอดเลยรึเปล่าอ่ะค่ะ

10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจครับ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำคืออย่าเสี่ยงดีกว่าครับ ยิ้ม

ปล. เว็บนี้ไม่สนับสนุนโปรแกรมกุ๊กกู๋นะครับ แห่ะ ๆ 1

ttutt's picture
216
ลอง Flash ดูครับ

ถ้าเข้าใจหลักการ Animate ใน Flash ได้แล้ว ผมว่า Animate ใน 3d ก็ไม่ยากเกินแล้วครับ
มันต่างกันแค่ interface ของโปรแกรม กับ มีแกนมากขึ้นอีก หนึ่งแกนแค่นั้นเองครับ ที่เหลือ ใช้หลักการเดียวกันเลย

ลองศึกษาวิธีการใช้ Flash Animation ดูนะครับไม่ยากเลย หนังสือ ตามร้านขายหนังสือพวก Se-ed ไรงี้เพียบเลยครับ เลือกหนังสือเอาที่เราอ่านแล้วเข้าใจ ลองเปิดๆอ่านดุครับ อย่าเอาแบบ ตัวหนังสือเยอะมากนะครับ
อาจจะทำให้เบื่อที่จะอ่านได้ เอาแบบ ง่ายๆมีภาพประกอบและเราเข้าใจ อันนั้นจะดีที่สุดครับ

ปล.ที่สำคัญ ลองไปหา กฎ ของ Animation มาลองฝึกดูนะครับ แล้วจะทำให้ Animate ได้สนุกขึ้นอีกเยอะเลยครับ (ผมหามาให้แล้ว) ลองเสิช หาความหมายของมัน ใน Google หรือว่า ลอง ดู Tutorial ใน youtube โดยหาจากแต่ละข้อดูนะครับ จะเข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ

The 12 Basic Principles of Animation
1. Timing
2. Ease-In/Ease-Out (Slow-In/Slow-Out)
3. Arcs
4. Anticipation
5. Exaggeration
6. Squash and Stretch
7. Secondary Action
8. Follow Through and Overlapping Action
9. Straight Ahead and Pose-To-Pose Animation
10. Staging
11. Appeal
12. Personality

ปล2. ผิดถูกยังไง พี่ๆ ชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับผม

10285
โห...

ข้อมูลเพียบเลย ขอบคุณนะครับ ยิ้ม

ผมมีข้อแนะนำเกี่ยวกับอนิเมชั่นดังนี้ครับ

1. อยากทำแนวไหน หาหนังสือมาอ่านแล้วลงมือทำ
  2. เรื่องเทคนิคโปรแกรม เดี๋ยวนี้ไม่ยากแล้ว ใส่ใจด้านอื่น ๆ บ้าง เช่นธรรมชาติของการรับรู้ของกลุ่มคนดูที่เราต้องการจะสื่อ พื้นฐานของแต่ละกลุ่มไม่เหมือนกัน
  3. ฝึกการเล่าเรื่อง เป็นผู้กำกับที่ดีให้ได้ (ผู้กำกับที่ดีในความคิดของผมคือ ควรจะสร้างงานให้คนบ้าน ๆ ดูภาพแล้วเข้าใจโดยที่ไม่ต้องใช้คำอธิบาย) ถ้าเล่าเรื่องดี .. วาดภาพนิ่งการ์ตูนด้วยปากกา สามสี่ช่องจบ ก็ทำงานสนุกน่าติดตามได้นะครับ มีตัวอย่างมากมายในเรื่องนี้ ยิ้ม

ถึงจะทำงาน animation 3d ก็ไม่หนีเรื่องข้างบนที่ผมแนะนำไปครับ ไม่ต่างกัน

31
ใช้โปรแกรมชื่อflash animateหรอค่ะ

หรือว่าต้องใช้โปรแกรมอะไร

แล้วadobe illustrator ใช้ได้มั้ยค่ะ

bonraiwa's picture
46
ดีครับ

ใช้ Adobe Flash ครับ
Illustrator ใช้ไม่ได้ครับ

artslan's picture
130
ไม่ก็ฝึก after effects

ไม่ก็ฝึก after effects ไปเลยก็ได้นะครับ ถ้าอยากจะมาทางสายโฆษณาTVหรือภาพยนต์อะไรแนวๆนี้ Motion Graphics กำลังมาแล้วก็กำลังขาดคนอีกตะหาก