ขอถามเรื่องApple Wireless Keyboard

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
พอดีใช้ MBP อยู่อะครับ แล้วจะซื้อApple Wireless Keyboard มาเชื่อต่อเวลาทำงานอ่ะครับ อยากถามว่ามันเชื่อมต่อได้กับ MBP หรือเปล่าครับ ของคุณครับ

ikok's picture
10285
ได้ครับ :)

พวกนี้ใช้ bluetooth เชื่อมต่อกับเครื่อง อุปกรณ์ส่วนใหญ่เชื่อมต่อทำงานได้ครับ (ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น อาจจะได้ function ไม่ครบตามปุ่มที่มีมา ประมาณนี้ครับ) ยิ่งเป็นของ apple ด้วยแล้ว function ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด น่าจะทำงานได้ทั้งหมดที่มีบนแป้นเลยครับ ยิ้ม

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ขอบคุณมากๆๆคับผม

ขอบคุณคับ รุ่นพี่ ก็อก

227
แล้วมันต้องใส่ถ่าน

แล้วมันต้องใส่ถ่านเหมือน magic mouse ป่ะคับ แล้วถ้าใส่มันจะเปลืองถ่านมากมั้ยอ่ะ ถ้ามันเปลืองมากจะได้ซื้อแบบusb

od2504's picture
1077
หากต่อสาย usb แล้ว ก็เรียก

หากต่อสาย usb แล้ว ก็เรียก wireless keyboard ไม่ได้แล้วล่ะซิทีนี้

ikok's picture
10285
wireless keyboard

ส่วนใหญ่ใช้ถ่านครับ แต่นาน ๆ เปลี่ยนที เปลี่ยนทุก 3-6 เดือน (ใช้กันจนลืมว่าเขาใช้ถ่าน) นี่คิดว่าเปลืองไหมครับ? แบร่..

comcomrit2's picture
64
ไม้ตี้เม้า

ผมใช้ ไม้ตี้เม้าอยู่ครับ มันนานมาก พอดีว่า ใช้ไม่บ่อยเท่าไหร่ด้วยแหละ ใช้เสร็จก็ปิด ผมเอาถ่านออก 1 ก่อน ผ่านมานี่เข้าเดือนที่ 6 แล้ว ลดไป 1ขีดเองครับ แนะนำว่าถ้าจะเปลี่ยนถ่าน ซื้อน้อยๆหาที่ นน เบาๆ ใส่ทีละก้อนก็พอแล้วครับ

lucky.mac's picture
26
wireless keyboard กับ mbp

อยากสอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ wireless keyboard กับ mbp หน่อยครับ ตอนนี้มีปัญหาว่า เวลา pair แล้วก็ใช้งาน กดแป้นลงไปแล้วตัวอักษรมันไหล ติดๆ กันนะครับ เป็นกันบ้างป่าวครับ ตอนแรกๆ ซื้อมาใหม่ๆ ก็ดีนะ แต่ตอนนี้จะใช้มัน รู้สึกรำคาญมากครับ เพราะกดแป้นทีได้ตัวอักษรออกมาเพียบเลย
มีข้อแนะนำบ้างไหมครับ

1077
หากเป็นกับทุกแป้น

หากเป็นกับทุกแป้น ก็คงต้องตั้งค่าความเร็วให้เหมาะสม
แต่หากเป็นที่แป้นใดแป้นหนึ่ง ก็แสดงว่ามีปัญหาที่แป้นนั้นๆ

ปล.
ของผมใช้งานเป็นปกติดี แต่ระยะหลังนี่ไม่ค่อยได้ใช้ (ถอดถ่านจอดไว้เป็นเดือนแล้ว) ท่านใดสนใจผมยินดีบริจาก (ในราคามูลนิธิ)
หรือคุณ iKok จะตั้งกระทู้ชิงโชค ผมยินดีสนับสนุนเป็นรางวัลให้ครับ (ว่าไปแล้วระยะหลังนี่ ไม่มีอะไรตื่นเต้นให้ได้ยินเลยนะครับ)

lucky.mac's picture
26
ขอบคุณมากครับ..

ถ้าจะตั้งค่าความเร็วทำอย่างไรครับ

1077
ที่ System Preferences

ที่ System Preferences (จากเมนูแอบเปิ้ล) แถวที่สอง (Hardware) จะมี keyboard ให้เลือก เข้าใจว่าเข้าไปที่นั่นแล้วจะมีให้ปรับครับ
(อย่าลืม connect keyboard ไว้ก่อนนะครับ)