ถึงสมาชิกเวปครับ : รบกวนขอ Feedback เกี่ยวกับรูปแบบ comment ครับ

ikok's picture
10285

ในห้องสนทนาแต่่ก่อน (หรือส่วนอื่น ๆ บนแมคมือใหม่) ผมเอาคอมเม้นท์ใหม่สุดไว้ข้างบน ใช้ไปใช้มาผมงงเองเหมือนกันครับ ฮ่า... เลยว่าผมจะลองเปลี่ยนดู คือตอนนี้เปลี่ยนเป็นคอมเม้นท์ล่าสุดจะอยู่ข้างล่างแล้ว

ส่วนคอมเม้นท์ที่เห็นหุบเข้ามาเป็นย่อหน้าลดหลั่นกันมาเรื่อย ๆ นั้นจะยังคงเป็นอยู่เหมือนเดิม คือเอาไว้ตอบหรือแสดงความคิดเห็นเฉพาะคอมเม้นท์นั้น แต่ก็จะเรียงลำดับคำตอบใหม่ คืออันล่าสุดจะร่นลงมาอยู่ข้างล่าง (ของเดิมอันล่าสุดจะอยู่ข้างบน... เอาให้งงกันไปเลย)

ผมเลยอยากจะขอ feedback จากสมาชิก หรือผู้ที่ใช้งานเวปทุกท่านที่ผ่านมาพบกระทู้นี้

รบกวนแจ้งว่าการเรียงคอมเม้นท์แบบใหม่ (คำตอบล่าสุดจะอยู่ด้านล่าง) ทำใ้ห้อ่านสะดวกขึ้นหรือไม่ หรือว่าชอบการเรียงลำดับคอมเม้นท์แบบเก่า (ที่อันล่าสุดอยู่ข้างบน) ครับ

เขียนคอมเม้นท์ไว้ในกระทู้นี้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ =)

ก๊อก

[update : 16 ตุลาคม 2551 เวลาเที่ยงคืนนิด ๆ : ผมสรุปว่าเอาตามที่เป็นอยู่ปัจจุบันนี้นะครับ (คอมเม้นท์ล่าสุดอยู่ข้างล่าง) เลยเอาโพสนี้ออกจากหน้าแรก จะได้ไม่กินที่โพสอื่น ๆ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ - ก๊อก]

10285
ขอเอาขึ้นหน้าแรกนะครับ

เขียนแอบไว้ในห้อง feedback แล้วไม่ค่อยมีคนเห็น แบร่..

kook's picture
1
เวปนี้ดีมากครับ ทำต่อไปนานๆนะครับ

ทำต่อไปนานๆนะครับ

10285
ขอบคุณมากครับ

คงไม่เลิกจนกว่าจะเขียนหมดทุก app ครับ .. แบร่..

Mixmerize's picture
1480
งงๆเหมือนกันครับ

วิธีการร่นๆเข้าไป reply ของคอมเม้นท์นั้นๆ ผมว่าก็เวิร์คดี
แต่อาจจะเป็นสีของที่ใช้เป็นโทนเดียวกันหมด มันเลยดูแบ่งไม่ค่อยชัดเจนน่ะครับ เลยดูไม่ค่อยออกว่าสรุปอ้นไหนเป็นของอันไหนกันแน่ครับ

10285
เรื่องสี..

เป็นที่ theme ครับ เอาไว้ผมจะลองหาทางแก้ดูนะครับ
ขอบคุณสำหรับ feedback ครับ มีความสุข

ketto's picture
106
งงนิดหน่อย..

ตอนแรกก็งงนิดหน่อยค่ะ...กับการเรียงลำดับการตอบแบบเดิม

(ไม่รู้ใครตอบก่อนตอบหลัง..) สงสัย? นึกว่า "งง" อยู่คนเดียวซะอีก แบร่..

แบบใหม่นี้ก็ดีแล้วค่ะ เพราะคุณ ikok ชี้แจงไว้ชัดเจนแบบนี้ ก็เป็นอันว่าเข้าใจล่ะ

แต่อยากรู้ว่าถ้าในกระทู้เดิมมีคนตอบเยอะๆ จนต้องเพิ่มหน้าจะเป็นยังไง... อ่ะ แน่นอน

10285
ฮ่า...

ผมมีเพื่อนงงเหมือนผมอีกคนแล้ว =P

คือตอนนี้ถ้ามีคนตอบเยอะ ๆ ผมตั้งเอาไว้ว่าจะแสดงคำตอบทั้งหมดในหน้าเดียวกัน .. (อยากรู้เหมือนกันว่าจะออกมาเป็นยังไงครับ แบร่.. ถ้าไม่เวิร์ค ผมจะตัดให้ไปขึ้นหน้าถัดไปแทนครับ ตอนนี้เอาแบบนี้ไปก่อนนะครับ)

ขอบคุณสำหรับ feedback ครับ

10285
update รูปแบบคอมเม้นท์ครับ

หลังจากที่เปิดให้แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียงคอมเม้นท์ไปสักพักนึงแล้ว ก็สรุปเอาเป็นไว้ เรียงแบบคำตอบล่าสุดอยู่ข้างล่าง ตามนี้ไปนะครับ ดูจะสับสนน้อยกว่าแต่ก่อน ฮ่า...

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ก๊อก

106
ครับผ๊ม..

รับทราบค่ะ.. ตอนนี้เริ่มชินแล้ว ไม่งงแล้วค่ะ แบบนี้ดีแล้วแหละ ยิ้มปากกว้าง

10285
^o^ /

ขอบคุณครับ

อ่อ..อรุณสวัสดิ์ด้วยครับ ~

วันนี้มาแต่เช้าเลย ยิ้มปากกว้าง

106
@^.^@....

กลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตประจำวัน ต้องแวะเข้าเว็บวันละ 3 เวลา หลังอาหาร(เป็นอย่างน้อย) กลัวคุณก๊อกจะเหงา เลยเข้ามาเฝ้าเวบเป็นเพื่อน อิอิ .... อ๊ะ !! สวัสดีตอนกลางวันค่ะ แบร่..

10285
ขอบคุณก๊าบบ

จะว่าไป... แอบง่วงตอนบ่ายนะเนี่ย - -

1480
เหมือนกันครับ

ต้องแวะเข้ามาดูตลอด
ช่วงนี้ปิดเทอมยิ่งว่าง
ยิ่งเข้าถี่สุดๆ ^_^

10285
เหมือนด้วยครับ

แบร่.. เข้ามาทั้งวัน แช่เอาไว้ กับนึก ๆ ว่าวันหยุดนี้จะเขียนบทความเกี่ยวกับ app ตัวไหนดี ~

106
แปะๆ..

วันหยุดยังคิดเรื่องเขียนบทความให้เพื่อนสมาชิกอ่าน แทนที่จะไปเที่ยว หรือพักผ่อน... แฟ้มบุคคลขอปรบมือให้ก๊าบ.. มีความสุข

10285
ผมตั้งใจเอาไว้นะ

ปรกติวันธรรมดาผมก็เขียนครับ แต่เท่าที่ผ่านมา เขียนในวันหยุดได้เนื้อหาที่ต่อเนื่องมากกว่า (และตัวผมเองไม่ค่อยงงด้วย ฮ่า...)

เลยว่าอยากจะเขียนให้ได้อย่างน้อยอาทิตย์ละเรื่องสองเรื่อง.. แล้วค่อยมาอู้เอาวันธรรมดาครับ แจ่ม

106
เออ !!

คือว่า เล่นตอบกันแบบ real time อย่างนี้..ขอเสนอให้ทำห้อง chat เลยค่ะ..จะได้เม้าท์แตกกันไปเล้ยย.. ฮ่าๆ (เฮ้อ ! วันนี้เป็นไร เส้นตื้นจริงๆ) แห่ะ ๆ 1

10285
จัดให้ครับ

1480
ขอเสิรมหน่อยครับ

อ้างอิงจาก "กระทู้แชท : เย็นวันศุกร์ กระดุ๊กกระดิ๊ก ~" จะเห็นว่่าคอมเม้นท์นั้นยาวสุดขอบโลก
และการที่จะ Reply ใน Comment แต่ละอัันอีกที ก็ดูจะไม่แตกต่างจาก Comment ปกติเท่าไหร่ (หมายถึงมันดูกลืนไปกันหมด)
แถม Reply ของ Comment อีกที ยังไม่ได้อยู่ล่างสุดของ Page ผู้ที่พึ่งเข้ามาอ่านเช่นผมก็งงนิดๆ ว่า
อ่าวเฮ้ยแล้วของใหม่มันอยู่ตรงไหนหว่า นอกจากจะเลื่อนPageหาดูว่า ตรงไหนที่มี new สีแดงอยู่
ซึ่งยิ่งถ้าPageของกระทู้นั้นยาวกว่านี้อีก น่าจะลำบากหากจะต้องควานหากันให้ขวั่ก

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดของผมนะครับ อ่านจะเยิ่นเย้อและเรื่องมากไปหน่อยก็ตาม แห่ะ ๆ 2

ถ้าเกิดคุณก๊อกเข้าใจและเห็นด้วย ก็ลองหาวิธีปรับแก้ดูนะครับ หรือไม่ก็ให้ข้อความล่าสุดอยู่ด้านล่างสุดเรียงลงไป น่าจะอ่านง่ายและเวิร์คดีนะครับผม อ่ะ แน่นอน

10285
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

Reply ของ โพสแรก จะเรียงลำดับครับ ล่าสุด จะหล่นลงมาอยู่ด้านล่างของหน้าเวป..

ที่ Reply เป็น Comment ของ Comment อีกทีนั้นจะไม่อยู่ล่างสุดของหน้านั้นถูกแล้วครับ

เพราะจะอยู่บริเวณเดียวกับ Comment ต้นทาง อาจจะดูงง ๆ นิดหน่อย แต่ผมคิดว่า สะดวกกว่าการ quote ข้อความไปมาแบบเดิมที่ต้องตามไล่กันเอาเองนะครับ คือแบบนี้เนื้อหาที่เกี่ยวข้องกัน จะเกาะกลุ่มกัน

เหตุที่ดูกระทู้แชทแล้วงง เพราะว่า ไม่จำกัดเนื้อหาครับ ใครจะว่าอะไรขึ้นมาก็ได้ กด reply กันตรงไหนก็ได้ =) ผมเองก็ไม่คิดว่าจะตอบกันไวปานจรวดแบบนี้เหมือนกันครับ ฮ่า....

ยิ้มปากกว้าง

สำหรับวิธีดู comment ล่าสุด จะขึ้นอยู่ทางด้านซ้ายมือ ด้านล่างจำนวนคนที่ออนไลน์ สามารถไล่ดูได้คร่าว ๆ ว่าอันไหนมาก่อนหลังครับ

ผมกำลังนึกหาทางทำให้ดูได้ง่ายกว่านี้นะครับ =D

10285
ผมเพิ่มกล่องคอมเม้นท์

ข้างล่างของทุกโพสให้แล้วนะครับ (ยกเว้นใน How-Tos เพราะไม่อยากให้หน้าเวปดูรก)

ถ้ากรอกคอมเม้นท์ลงในช่อง จะเป็นคอมเม้นท์ใหม่เลย (เหมือนเรากด reply ของโพสแรกครับ ไม่ใช่ Comment ของ Comment )

น่าจะช่วยให้ Comment สะดวกขึ้นและสับสนน้อยลงนะครับ

=)

ก๊อก

106
@^.^@

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยงงแล้วค่ะ.. วิทยายุทธเริ่มพัฒนาขึ้นเยอะ..55 แต่กระทู้แชท วันศุกร์นั่นก็ เร็วจริงๆ พิมพ์ยังไม่ทันเสร็จ อ้าว !! ตอบกันแล้ว..ขนาดอยู่หน้าจอ ยังถึงกับอึ้ง !!! เพราะฉนั้นที่คุณ Mixmerize มาเห็นแล้วงง หน่ะปกติแล้วค่ะ.. ยิ้มปากกว้าง