condition ของแบตเตอรี่

Pugun's picture
29
ระหว่าง good กับ normal มีระดับต่างกันหรือบ่งบอกถึงอะไรครับ

และระดับของ condition กี่ระดับบ้างครับ

[ย้ายเข้าห้อง How-to นะครับ - kok]

ikok's picture
10285
ไม่ต่างกันมาหรอกครับ

ตัว condition เอาไว้ทำให้เราเข้าใจสุขภาพของแบตฯ ภายในเครื่องเราคร่าว ๆ

ที่น่าห่วงจริง ๆ เขาจะขึ้น condition ว่า service หรืออะไรสักอย่างประมาณนี้ ให้เราส่งเครื่องเข้าไปที่ศูนย์เพื่อแก้ไข่แบตฯ ครับ ยิ้ม

10285
เพิ่มเติมเกี่ยวกับ battery condition นะครับ

ผมหาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้แล้ว ได้ความดังนี้ครับ

• Normal : battery ทำงานปรกติ
  • Replace Soon : แบตฯ ยังทำงานปรกติดีอยู่ แต่เก็บความจุได้น้อยลง
  • Replace Now : แบตฯ ทำงานปรกติ แต่เก็บไฟได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น .. ถึงเวลาเปลี่ยนครับ
  • Service Battery : แบตฯ ทำงานไม่ปรกติ และควรจะส่งศูนย์ครับ

อ่านจาก
http://docs.info.apple.com/article.html?path=Mac/10.6/en/20865.html

Cybernet's picture
399
ชัดเจนเลยครับคุณก๊อก

ชัดเจนเลยครับคุณก๊อก

od2504's picture
1077
apple inc. ไม่แสดงความหมายของ

apple inc. ไม่แสดงความหมายของ Good Condition มีนัยอะไรหรือครับ

10285
ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่ถ้าให้ผมเดา เขาอาจจะไม่ได้เขียนถึงเพราะกันผู้บริโภคสับสนก็เป็นได้ครับ ยิ้ม