ชื่อไฟล์ที่ download ไม่เป็นภาษาไทย

od2504's picture
1077
ใช้ safari 4.4.4 ไม่สามารถแสดงภาษาไทย กับไฟล์ที่ download
อยากทราบเหตุและวิธีแก้ปัญหาครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2553-01-16_at_22.26.05.png56.95 KB
ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่าไฟล์ที่โหลดมา

สามารถเปิดได้ไหมครับ?

ถ้าเปิดได้แล้วลองเซฟทับไฟล์เดิมเป็นชื่อใหม่หรือชื่อเดิม(เป็นภาษาไทย)ดูนะครับ เป็นไปได้เรื่องของ encoding ที่ใช้ไม่เหมือนกัน

sajiro's picture
1179
ปกติครับ

ทอปเป็นประจำ

encoding มันไม่ตรงกันครับ

แต่ถ้าโหลดในวินโดว์จะทำได้เป็นปกติครับ

1077
หมายความว่าที่เครื่องของคุณ

เปิดได้ครับ
หมายความว่าที่เครื่องของคุณ iKok ไม่เป็นอย่างที่เครื่องของผมเป็นใช่หรือไม่ครับ
หากใช่ ผมก็จะได้ benchmark คุณ ikok เพื่อแก้ไขน่ะครับ

10285
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

เพราะว่าปรกติผมไม่โหลดไฟล์เอกสารเ้ข้าเครื่อง หรือที่โหลดส่วนใหญ่จะเป็นชื่อภาษาอังกฤษครับ

ผมคิดว่าถ้าผมโหลดเข้าเครื่องมาก็อาจจะเป็นเหมือนกัน แต่ผมยินดีลองเปรียบเทียบให้นะครับ คุณ od2504 รบกวนส่ง link ไฟล์มาให้ผมลองโหลดดูก็ได้ครับ ยิ้ม

1077
ผม forward mail ไปให้ที่

ผม forward mail ไปให้ที่ e-mail address ของคุณ iKok แล้วครับ

10285
เดี๋ยวกลับไปบ้านไปลองให้นะครับ

ยิ้ม แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

tomjerd's picture
15
ผมก็พึ่งใช้แมคครับเป็นเหมือนก

ผมก็พึ่งใช้แมคครับเป็นเหมือนกันรบกวนคุณ od2504 ช่วยด้วยครับ

10285
updte ครับ

จากอีเมล์ที่คุณ od2504 ส่งให้ผมมา ผมเห็นชื่อไฟล์ภาษาไทยจากในตัวอีเมล์เลย เปิดอ่านได้เป็นภาษาไทยถูกต้อง แล้วก็หลังจาก download เข้าเครื่องแล้วชื่อไฟล์ก็เป็นภาษาไทยครับ

10285
อันนี้เป็น setting ของ mail.app ในเครื่องผมนะครับ

encoding> automatic
แล้วที่เหลือใน preferences ของ mail เกี่ยวกับ font ผมตั้งเอาไว้แบบนี้ครับ

1077
รบกวนคุณ iKok ทดลอง download

รบกวนคุณ iKok ทดลอง download โดยไม่ใช้ mail.app อีกครั้งนะครับ (ผม download ด้วย gmail โดยตรง)

10285
โหลดด้วย gmail แล้วครับ

ชื่อไฟล์ภาษาไทยปรกติ เห็นใน gmail ชื่อไฟล์ก็ยังเป็นภาษาไทย

เมื่อโหลดมาเสร็จแล้วสามารถเปิดดูได้เลยครับ setting ภาษาไทยใน Firefox ของผมเป็นแบบนี้ครับ

1077
/ผมใช้ Safari

/ผมใช้ Safari และได้พยายามปรับทั้ง Text encodind และ Appearance ที่เกี่ยวข้องแล้ว ไม่สามารถแก้ปัญหา
/ฤาต้องเปลี่ยนมาใช้ Firefox กระมัง

/ แต่อย่างไรก็ยังอยากทราบว่า ผู้ใช้ Safari ท่านอื่น พบปัญหาแบบนี้หรือไม่ครับ

10285
เดี๋ยววันนี้ผมลองกับ safari นะครับ

เมื่อวานลองแต่กับ firefox ยิ้ม

flukesamed's picture
73
ผมไม่เคยเป็นภาษาประหลาดจากเมล

ผมไม่เคยเป็นภาษาประหลาดจากเมลล์
แต่เพิ่งเจอเมื่อกี๊เลยก็ เมลล์จาก admin@มมม.com นี่แหล่ะครับ แห่ะๆ ชักเริ่มงงๆ เลย

ปกติผมเจอแต่ตอนโหลดบิตเพลงไทยอ่ะครับ ลบทิ้งหมดเพราะชื่อเพลงอ่านไม่ออก เอามาก็ไม่รู้จะทำไงนั่งรีเนมคงไม่ไหวอ่ะครับ

[ขอแก้ชื่ออีเมล์นิดหน่อยนะครับ เดี๋ยว spam ลง - ก๊อก :)]

10285
update เรื่องภาษาต่างดาว กับไฟล์ที๋โหลดผ่าน safari ครับ

ผมลองทดสอบดูแล้ว พบว่าไฟล์ที่โหลดผ่าน safari ของผมตัวชื่อไฟล์ภาษาไทยจะเป็นเครื่องหมายคำถามเหมือนคุณ od2504 ครับ

ไฟล์ที่โหลดมาสามารถเปิดดูบนเครื่องได้ตามปรกติ และถ้าใช้ preview save ทับ + เปลี่ยนชื่อไฟล์กลับเป็นภาษาไทย ก็สามารถทำได้ครับ

flukesamed's picture
73
ของผมขึ้นเป็นสี่เหลี่ยมอ่ะครั

ของผมขึ้นเป็นสี่เหลี่ยมอ่ะครับ

1077
ขอบคุณมากครับ

เช่นนั้นก็แสดงว่าเป็นที่ Browser Safari ไม่ fully THAI support
บางทีอาจเปลี่ยนไปใช้ firefox หรือ mail.app
ฝากเรียนคุณ tomjerd ที่มีปัญหาแบบผมด้วยครับ

tomjerd's picture
15
ขอบคุณมากครับ ผมใช้ firefox

ขอบคุณมากครับ ผมใช้ firefox อยู่ครับไม่มีปัญหาเลยครับ ขอบคุณครับ แต่เวลาผมโหลดเพลงมาแล้วไปเปิดกับ itune ทำยังไงให้มันขึ้นชื่อภาษาไทยครับ อิอิ