มือใหม่ขอถามครับ

tomjerd's picture
15
สวัสดีครับ

ผมพึ่งซื้อ mac มาไม่ถึงสองอาทิตย์
ตอนแรกที่ซื้อมาเปิดเครื่องเร็วมาก แต่ปัจจุบันต้องประมาณสามสิบวินาที

อยากถามว่ามันผิดปรกติหรือเปล่าครับ แต่ผมลงโปรแกรมพวก adobe, final cut ไปน่ะครับ
ผมใช้ os snow 10.6

รบกวนจริงๆครับ ขอบคุณครับ

Cybernet's picture
399
เกิดจากพวกโปรแกรมที่เปิดอัตโน

เกิดจากพวกโปรแกรมที่เปิดอัตโนมัติเมื่อเปิดเครื่องหรือเปล่าครับ ทำให้บูตเครื่องช้าลง เคยเจอวิธีการตั้งค่าโปรแกรมที่ให้เปิดอัตโนมัติตอนเปิดเครื่อง แต่ค้นไม่เจอแล้วครับ (หรือว่าผมค้นไม่ดี!!) ลองรอท่านอื่นต่อนะครับ

minemind's picture
3876
ต่ายเข้าใจว่าแบบนี้นะ เพราะว่

ต่ายเข้าใจว่าแบบนี้นะ

เพราะว่า app ที่ลงส่วนใหญ่ล้วนกินพื้นที่ใน hdd มันก็เลยทำให้เครื่องช้า

มันเหมือนกับตอนแรกที่เราซื้อเครื่องมา ไม่มีไฟล์อะไรเลย มันก็จะเปิดไว แต่พอใช้งาน ลงโปรแกรมจนเต็มลูก hdd มันก็จะเปิดได้ช้าลง

15
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ว่าแต่มีใครมีปัญหากันบ้างป่าวครับ

minemind's picture
3876
ฮ่าๆ เครื่องผม

ฮ่าๆ เครื่องผม บางทีเปิดเป็นนาทีเลยนะ เพราะว่า HDD เต็มตลอด ไม่ซีเรียสฮะ

15
หุหุ ขอบคุณครับ

หุหุ ขอบคุณครับ พอดีเพิ่งหัดใช้แมค อิอิจะได้ไม่ต้องกังวล

ikok's picture
10285
ลองดูตามนี้นะครับ

• มีโปรแกรมจำพวกที่เปิดขึ้นมาพร้อมเครื่องมากน้อยแค่ไหน เปิดพร้อมกันหลายโปรแกรม ก็ยิ่งนาน วิธีเพิ่มโปรแกรม log-in item ที่เปิดขึ้นมาพร้อมเครื่อง ไปที่ system preferences/ account แล้วดูหัวข้อ log-in items ทางด้านขวามือครับ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)
  • จำนวน font ที่มีในเครื่อง ว่าลงเพิ่มเติมไว้มากน้อยแค่ไหน ผมไม่แน่ใจเรื่องทางเทคนิกลึก ๆ ว่าเรื่องนี้จะมีผลกับการ boot นานหรือเปล่า แต่มีผลกับการเปิดโปรแกรมที่ช้าลงครับ เอาง่าย ๆ คือยิ่งมี font เยอะ จะยิ่งทำงานช้าลง เพราะเครื่องต้องโหลด font พวกนั้นทั้งหมดก่อนทำงาน - ดูวิธีเก็บ font แบบถูกวิธีได้จากกระทู้นี้ครับ คุณ pippo เคยเขียนอธิบายเอาไว้แล้ว
15
ขอขอบคุณคุณ ikok

ขอขอบคุณคุณ ikok มากมายครับผมจะลองทำตามนะครับไดเรื่องยังไงจะมาบอกกล่าว

10285
ถ้าแก้ได้เพราะเรื่อง font นี่

จากคุณ pippo เต็ม ๆ เลยครับ แห่ะ ๆ 1 ผมแค่เอามาบอกต่อ ยิ้ม

15
ผมลองทำตามดูแล้วครับ

ผมลองทำตามดูแล้วครับ แต่เรื่องฟ้อนเนี่ยผมไม่แน่ใจเพราะว่าผมเพิ่มฟ้อนเข้าไปประมาณห้าสิบกว่าฟ้อนแต่มันก็ไปอยู่ใน user / home folder/ library / font เรียบร้อยแล้วอ่ะครับ แต่ตอนลงผมลงจากการลากไปใส่ใน library/font/ ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันจะมาอยู่ทั้งสองอันหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

flukesamed's picture
73
font มีผลมากๆ ครับ

ล่าสุดของผมเห็นได้ชัดเลยครับ ลงไปแบบบ้าระห่ำตอนนี้ในเครื่องผมมีสองพันกว่า font แล้วอ่ะครับ 5555 เตรียมตัวนั่งไล่ถอดหลายๆ font ที่ไม่เคยใช้เลยอ่ะครับ เพราะเปิดโปรแกรมช้าขึ้นมากครับผม

15
ต้องนั่งไล่ถอดเลยใช่ป่ะครับ

ต้องนั่งไล่ถอดเลยใช่ป่ะครับ แแล้วมีฟ้อนอะไรที่สำคัญกับเครื่องบ้างที่ถอดไม่ได้ครับ ขอโทดที่ถามมากครับผมเพิ่งใช้

10285
เก็บไว้เท่าที่จำเป็นต้องใช้ครับ :)

ติดตั้ง font อะไรไปแล้วบ้าง ก็ถ้าไม่ได้ใช้ก็เอาออก หรือไม่ก็จัดเก็บไว้ตามที่คุณ pippo แนะนำไว้ในกระทู้ที่ผมเอา link มาให้นะครับ

แต่ทางที่ดีคือเก็บไว้เท่าที่จำเป็น font ไหนที่จำเป็นกับ system นั้น ผมไม่แน่ใจ แต่เอาง่าย ๆ เลยคือเก็บเขาไว้ให้เท่า ๆ กับตอนที่เขามาตอนติดตั้งครับ แบร่.. แล้วเอาเฉพาะ font ที่เราติดตั้งเข้าไปเองทีหลังออก (พวก font สำหรับงานกราฟฟิกที่เราซื้อ / โหลดมาต่างหาก)

ส่วนวิธีหา font ไหนที่เพิ่งติดตั้งไปแล้วบ้าง ผมไม่แน่ใจว่าจะหายังไงใน font book เพราะว่าตอนนี้ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง แต่ถ้าให้ผมเดา คือให้เลือกดูใน finder เปิดแบบ list view แล้วเราน่าจะเห็นหัวข้อของวันที่เอาเขาเข้ามาครับ (ไล่ดูตามวันที่ใหม่ - เก่า)

15
ลองทำตามดูละครับ

ลองทำตามดูละครับ ขอบคุณมากมายคร้าบ

15
จริงๆแล้วฟ้อนใน libraly

จริงๆแล้วฟ้อนใน libraly ตอนนี้มี 349 และฟ้อนใน user มี 32 คิดว่ามันจะมีส่วนมากมั้ยครับกับการที่เครื่องผมบูธช้าแล้วก็บางครั้งมันก็โหลดนานบางจังหวะที่ใช้งาน

10285
เรื่อง font เยอะนี้

แบ่งเป็นสองประเด็นตามที่คุณ temjerd ถามมานะครับ ผมอาจจะตอบรวบไปหน่อย มาตอบอีกทีครับ เผื่อใครตามอ่านจะได้ไม่สับสนนะ

• boot เข้าเครื่องช้า <-- ผมไม่แน่ใจครับ
  • โปรแกรมทำงานตอบสนองช้า <-- ถ้าโปรแกรมที่ใช้ เกี่ยวข้องกับ font ที่ลงไป อันนี้มีส่วนครับ ส่วนจะช้ามากน้อยแค่ไหน ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
15
ขอบคุณคุณ ikok มากๆครับ

ขอบคุณคุณ ikok มากๆครับ ผมหันมาใช้แม็คก็ได้คุณช่วยชี้แนะ