เรื่องการทำ Animation...

Anonymous's picture
-1
คือว่า..อยากหัดทำ Animation ค่ะ เคยใช้ 3D Max ใน PC เล็กน้อย

(ได้ฮิปโปที่ยังขยับไม่ได้มา 1 ตัว..ฮิปโปที่เป็นไอคอน) หลอน

สำหรับ Mac โปรแกรมที่ใช้ทำ Animation ส่วนใหญ่ จะใช้ Maya ใช่มั้ยคะ ?

หรือมีโปรแกรมอื่นๆที่สามารถทำได้อีก... ? สงสัย?

กำลังเล็งๆ iMac 20-inch... 2.0 GHz Intel Core 2 Duo

นี่มันจะรองรับโปรแกรม Maya ไหวมั้ยคะ .. หรือต้องมากกว่านี้ ขอบคุณค่ะ

(ถามซะยาวเลย ..อิอิ) แห่ะ ๆ 2

ketto's picture
106
....

^
^ ตอนโพส ลืม log in ค่ะ ... ตะลึง

เออ !! โพสผิดห้องด้วยหรือเปล่าเนี้ย.. สงสัย?

ikok's picture
10285
เอ..

.. เดี๋ยวผมย้ายให้นะครับ ยิ้ม

10285
ลืมบอกไป..

น้องฮิปโปน่ารักดีครับ =)

106
ขอบคุณค่า...

เป็นฮิปโปที่ยังขยับไม่ได้สักที... อาย

ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ใครแน่นอน ...ทำเองๆ ภูมิใจ.. เขิน

10285
ดีแล้วครับ

วาดเอง ใช้เอง ดีนะครับ จะใช้ยังไงก็ได้ ไม่ต้องกลัวเรื่องลิขสิทธิ์

พวกอีโมชั่นในเวปนี้ผมก็วาดเองครับ ฮ่า... ใช้ได้ไม่อายใคร แบร่..

10285
หมายถึงทำ charactor animation

หมายถึงทำ charactor animation ใช่ไหมครับ

บน Mac ก็มี Maya, Cinema4D,lightwave, Blender กับอีกหลายตัวครับ ส่วนงานอนิเมชั่นส่วนใหญ่ใช้ Maya หรือไม่อันนี้แล้วแต่ครับ บางงานใช้หลายโปรแกรม เดี๋ยวนี้มีพวกโปรแกรมเฉพาะทางเล็ก ๆ เกิดขึ้นเต็มไปหมด ไม่จำเป็นที่จะต้องทำให้ทุกอย่างจบในตัวโปรแกรมเดียวอีกแล้วครับ (modeling ก็ใช้โปรแกรมนึง animation ก็อีกโปรแกรมนึง ดีไม่ดี rendering ก็ใช้อีกโปรแกรมนึง) - ผมไม่ได้ตามด้านนี้บน Mac นานแล้วเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามีอะไรเปลี่ยนไปขนาดไหน

iMac ที่คุณสนใจก็น่าจะเอามาทำงาน Maya / lightwave ได้นะครับ

ปล.ผมก็ทำ 3d เหมือนกัน แต่เกี่ยวกับทางสถาปัตยกรรมครับ ยิ้ม

106
ถูกต้องนะคร้าบบ..

อยากทำการ์ตูนหน่ะค่ะ...แต่หัดทำเล่นๆเฉยๆ เคยเรียนมาแล้ว สนุกดี อยากทำต่อ..แต่ถ้าโปรแกรมเฉพาะทางมันแยกๆกันไป
ทำให้ใช้ง่ายขึ้นเหรอ...คือว่ายังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ สงสัย? เพราะอย่าง 3DMax คำสั่งมันก็เยอะแยะมากมาย
ที่คุณก๊อกทำ 3D ทางสถาปัตยกรรม แล้วใช้โปรแกรมอะไรเหรอคะ ?
ตอนอบรมเคยหัดทำน้ำตก.. น้ำไหลแบบกระด้างๆอ่ะ.. แบร่..
ดูงานที่เค้าออกแบบโครงการต่างๆแล้ว เท่ห์มาก....
สร้างทุกอย่างขึ้นมาหมด..มันน่าทึ่งดี.. ยังไงก็ขอรบกวนล่วงหน้านะคะ...

ว่าแต่คุณ ikok ตอบปัญหาเร็วทันใจจริงๆ...ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มปากกว้าง

10285
โปรแกรมเฉพาะทางที่แยกมาส่วนให

โปรแกรมเฉพาะทางที่แยกมาส่วนใหญ่ความสามารถไม่แพ้โปรแกรมใหญ่ ๆ ครับ แต่ราคาถูกกว่ากันพอสมควร ตรงนี้เลยทำให้เป็นเหตุผลหนึ่งในต่างประเทศที่โปรแกรมพวกนี้ถูกนำมาใช้งานมากขึ้นครับ

ผมใช้ AutodeskViz ครับ เป็นโปรแกรมเครือญาติกับ 3ds Max ที่ตอนนี้หยุดพัฒนาไปแล้ว แห่ะ ๆ 1

วันนี้ผมไม่ค่อยมีอะไรครับ เลยนั่งเฝ้าเวปน้อย ๆ นี้ทั้งวัน อาย
เลยตอบเร็วได้ครับ ฮ่า...

106
ว่างด้วย..

วันนี้ก็ว่างงานด้วยคนค่ะ...เข้าเวบเรื่อยเปื่อย.. เวบน้อยๆของคุณก๊อก อบอุ่นดี เวบที่คนเยอะมากๆไม่ไหว
ไม่กล้าถาม..แอบหลอน เห็นบางกระทู้ ถามไม่รู้เรื่องโดนบ่นอีก ตะลึง 2
ว่าแต่จะหัดทำ animation แต่เรียกชื่อโปรแกรมยังไม่ถูกมันต้อง 3ds Max (เพราะมันมากกว่า 1 มิติ) อิอิ
ดีค่ะดี จะเข้ามาเฝ้าเวบเป็นเพื่อนบ่อยๆ... มีความสุข

10285
^^

ตัว 3ds Max เพิ่งเปลี่ยนชื่อในเวอร์ชั่นหลัง ๆ ครับ แรก ๆ รู้สึกจะใช้ชื่อว่า 3dmax นะ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนมาตั้งแต่เวอร์ชั่นไหนครับ เรียกผิด ๆ ถูก ๆเหมือนกัน แห่ะ ๆ อาย

เวปใหญ่คนเยอะ ยิ่งต้องเข้มงวดน่าจะเป็นปรกตินะครับน่าเห็นใจเค้าเหมือนกัน บางทีจะคุยอะไรก็เกรงไปหมด ผมก็เป็นครับ ไม่รู้จะเรียงประโยคยังไงเหมือนกันนะบางที ฮ่า... ยิ้ม

ผมเลยตั้งใจให้เวปนี้เป็นแบบนี้ล่ะ คุยกันแบบนื้ ดูบ้าน ๆ ดี คนไม่เยอะ อยู่กันสบาย ๆ หน่อย ค่อนข้างเฉพาะกลุ่มอยู่ที่น่าจะมีอะไรร่วมกัน ผมหวังว่าตรงนี้จะช่วยให้สมาชิกในเวปอยู่กันได้อย่างสบายใจมากขึ้น ประมาณว่ามือใหม่ กับมือใหม่มาคุยกัน อะไรช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป อันไหนไม่รู้ ก็ไม่รู้ด้วยกัน ฮ่า... ค่อย ๆพัฒนาไปด้วยกัน มันน่าจะดีนะในระยะยาว

ขอบคุณที่ชอบนะครับ มีความสุข

nickoe's picture
4320
ผมทำงาน 3d ทาง Product design

ผมทำงาน 3d ทาง Product design ครับ ใช้ Rhinoceros(beta) ขึ้น model
แล้่วค่อยไป render ที่ Cinema 4d แต่เป็นมือใหม่ของ Cinema 4d มากๆเลย
ตอนใช้ pc ก็ 3ds max เหมือนกันครับ กำลังคิดจะหาลอง Blender ที่เป็น opensource

106
สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ nickoe มีที่ปรึกษาด้านนี้เยอะเลย ..ดีจังๆ ยิ้มปากกว้าง ตอนหัด 3ds max นี่ แค่พื้นฐานเองค่ะ
กว่าจะทำลูกบอลให้กระเด้งๆได้ ก็ 1 วันเข้าไปแล้ว ลูกบอลบิดเบี้ยวอีกตังหาก หลอน
ถ้าเปลี่ยนโปรแกรม เราก็ต้องไปเริ่มเรียนรู้คำสั่งใหม่อีก..มีปัญหาจะมาถามเพิ่มนะคะ..

Mixmerize's picture
1480
คุยด้วยคนครับ - -

อยากหาเว๊บสอนCinema4D เหมือนกันครับ
ปีที่แล้วเริ่มเรียน3ds maxในPCไปหน่อยนึง แต่ก็ทิ้งช่วงไป ความรู้คืนอาจารย์ไปหมดแล้ว
พอซื้อMacมาก็ต้องมานับ 1 ใหม่อีก - -"

10285
สำหรับ C4D

เท่าที่ผมลองใช้ ก็ไม่แตกต่างกับ 3ds max นะครับ ในแง่พื้นฐาน 3d หรือว่าคำสั่งต่าง ๆ หลัก ๆ แล้วคล้ายกัน
แต่ต้องเรียนรู้หน้าตาโปรแกรมนิดหน่อย

ลองโหลดตัวทดลองใช้มาได้จากในเวปนะครับ รู้สึกในนั้นจะมีไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยบางส่วน

สำหรับเวปไทยเกี่ยวกับ C4D ก็เห็นมีที่
http://www.thai4d.net/rc3/forum2/index.php

ลองเข้าไปดูนะครับ =)

106
เหมือนกันเลยค่ะ..

สวัสดีค่ะ คุณ Mixmerize.. ดีจังๆ.. สนใจเรื่องเดียวกันเลย
ความรู้เรื่อง 3ds max คืนอาจารย์ไปหมดแล้วเช่นกัน... มีความสุข
ไว้ลองเข้าเวบที่คุณ ก๊อก แนะนำ.. ขอบคุณมากค่ะ..

4320
สำหรับการเรียน c4d ด้วยตนเอง

สำหรับการเรียน c4d ด้วยตนเอง ให้ลองไปเดินหา vcd สอนได้ครับ
ผมได้มาแผ่นนึง พอจะเริ่มเข้าใจบ้าง แต่ด้วยสายงานที่ต้องเขียนแบบด้วย
เลยทำให้ถนัดขึ้นรูปที่ rhinoceros มากกว่า(เมื่อก่อนไม่มีบน mac แต่ตอนนี้กำลังพัฒนา)
แล้วมันทำเป็น Drawing ได้เลย ผมเลยไม่ค่อยสนเรื่องการขึ้นรุปที่ c4d เท่าไร
แต่อยากหาเทคนิดการ render และจัดแสงมากกว่าครับ

1480
อ้อ ขอบคุณครับ

มีขายตามพันทิป หรือศูนย์การค้าที่ขายของคอมพิวเตอร์ใช่มั้ยครับ เด๋วจะไปลองเดินดูครับ
เทอมหน้าต้องทำ Thesis แล้ว เดี๋ยวไม่มีอะไรไปสู้เค้า - -"

4320
Thesis.....

ไม่ทราบว่าเรียนคณะอะไร ที่ไหนเหรอครับ

1480
เวงกรรม

ไม่เห็นข้อความล่าสุดของคุณ nickoe คับ
เรียนม.บูรพา ศิลปกรรม นิเทศศิลป์ครับ

ปล. ตอบตอนนี้จะช้าไปมั้ย -*-

4320
เด็กศิลปกรรม.....

เหมือนกันเลย ฮา

artslan's picture
130
โอ้ว ตอบช้าไปเหมือนกันแฮะ

โอ้ว ตอบช้าไปเหมือนกันแฮะ อิอิ
ผมใช้ Maya เป็นหลักเลย iMac ได้แน่ๆ หลัง model&textures ทีนี้ต้องมารู้เรื่อง bip bone, blind skin, paint weight ฯลฯ ก่อนจะไป animation น่ะครับ ปลีกย่อยอีกเยอะเหมือนกัน

โปรแกรมมันใหญ่ต้องค่อยศึกษาไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

10285
มาช้า..

ยังดีกว่าไม่มานะครับ แบร่..

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ =)