โปรแกรมในการเจนฟอนท์ของ mac osx มีตัวไหนบ้างคะ

lookmookajamoo@hotmail.com's picture
13
ที่ทราบก็มี Fontographer แต่ว่ามันเก่าแล้ว ไม่ทราบว่ามีตัวใหม่ๆ บ้างมั้ยคะ

nickoe's picture
4320
เท่าที่รู้

ก็ fontlab อ่ะครับ

pippo's picture
2469
ตัวนี้ครับ

เคยเห็นน้องๆ ที่เค้าประกวด Font ใช้ตัวนี้ครับ "FontLab" ล่าสุดเป็น v.5 สามารถ Generates ได้หลาย format ครับ Unicode, OpenType, Type 1, TrueType

ส่วน Fontographer ก็ยังสามารถใช้ใน OSX ได้อยู่ครับแต่เป็น v.4.7 ตัวนี้ Generates ได้ Type 1, Type 3, TrueType

เข้าใจว่าทั้ง 2 ตัว เป็นของบริษัทเดียวกันนะครับ