shift delete ได้ไหมเอ่ย

pyaempark's picture
128
ครับผม
บางไฟล์ ถ้าเราต้องการให้ลบแบบ ไม่อยู่ในถังขยะ หรือเหมือนการกด shift+del เหมือนใน pc ทำได้ไหมครับ
และหากเราลบปกติ (ลากลงถัง) แล้วเราจะลบบางไฟล์ในถังได้ไหมครับ หรือต้องลบทั้งถังเลยครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

128
สงสัยหลายอย่างติดเลยแหะผม แฮ่

สงสัยหลายอย่างติดเลยแหะผม
แฮ่ๆ มีความสุข

PikaJung's picture
52
คิดว่าไม่ได้นะครับ

ถ้า shift+delete นี่ผมว่าไม่น่าจะได้นะครับ เพราะว่ามันจะเกิดปัญหาถ้าพลาดไป การเอากลับมายากนะครับ
ซึ่ง Apple มักจะป้องกันปัญหาพวกนี้มาอยู่แล้วครับ

ส่วนลบบาง file จาก trash นี่ผมลองแล้วไม่ได้แฮะ หรืออาจจะต้องมี key อื่นก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แบร่..

minemind's picture
3876
มันคงต้องลบ 2 ทีอะครับ กด

มันคงต้องลบ 2 ทีอะครับ

กด command + delete ให้ลง trash
แล้วกด command + shift + delete --> empty trash ไปอีกที

jostar's picture
179
ต้องกดoptionด้วยครับ

ต้องกดoptionด้วยครับ

ikok's picture
10285
คิดว่าลบไปเลยไม่ควรทำนะครับ

อันตราย เพราะถ้าเกิดกดผิดต้องหาทางเอากลับมาอีกวุ่นหนักเลยครับ ยิ้ม
ส่วนวิธีอื่น ๆ เกี่ยวกับ trash คห.บน ๆ ว่าไปหมดแล้วครับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
อุอุ

ตาม คห. บนๆเลยครับ

ทอปเข้ามาแจมเฉยๆ มีความสุข

128
ผมลองแล้วครับ

ผมลองแล้วครับ ถ้าเกิดจะลบไฟล์ปกติ ก็ลากลงถัง หรือ กดปุ่ม comand+delete
จากนั้นไฟล์ที่เราเลือกจะไปอยู่ในถัง
แล้วถ้าเราต้องการจะเอาไฟล์ออกจากถัง หรือ Put Back ให้เลือกไฟล์ที่จะเอากลับ แล้วกด command+delete อีกครั้งครับ
ลองดูครับ
ขอบคุณครับ

128
อีกนิดครับ

อีกนิดครับ ความต่างระหว่างการกด command+shift+delete และ command+option+shift+delete คือ
ถ้าเกิดเราไม่กดปุ่ม option ด้วย แมคจะมีหน้าต่างถามเราครับ ว่าจะล้างถังไหม
แต่ถ้าเรากดปุม option ไปแล้วละก็ แมคจะล้างถังโดยไม่ถามเราสักคำเลยครับ
ลองดูครับ
ขอบคุณครับ

flukesamed's picture
73
ขอบคุณมากๆ ครับ

มาร่วมรับความรู้ด้วยอีกคนครับ

128
มีวิธีใหม่มาแนะนำครับ ถ้าเช่น

มีวิธีใหม่มาแนะนำครับ
ถ้าเช่นนั้น ผมสร้างถังของผมเองขึ้นมาอีกถังนึง สมมุติว่าชื่อโฟลเดอร์ bin
แล้วถ้าผมจะลบแบบ ลบไว้เฉยๆ ก็ลากมาลง bin (ถ้าปกติต้องลากลง trash)
แล้วถ้าผมจะลบอะไรบางไฟล์ออกไปถาวร ก็ลากลง trash แล้ว empty ซะ
แบบนี้ น่าจะเวิร์กเนาะ
ปล. มีเพื่อนจุดประกายไอเดียนี้ขึ้นมา เลยอยากแบ่งปันครับผม
ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
เป็น idea ที่เก๋ดีครับ :)

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันนะครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
/ทำให้ผมนึกถึงคำที่ว่า

/ทำให้ผมนึกถึงคำที่ว่า "ย้ำคิดย้ำทำ" ยังไงชอบกล
/ผมว่า สตีป จ็อป คงเป็นงง หากพบไอเดียนี้
/คิดดีครับ ชื่นชมความคิดสร้างสรร
/จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้จริงๆ

128
ขอบคุณครับ ผมขอขอบคุณเพื่อนผม

ขอบคุณครับ
ผมขอขอบคุณเพื่อนผมด้วยครับ ที่จุดประกายนี้
ปล. ยกไอสไตน์มาเลยหรอครับพี่ แฮ่ๆ มีความสุข