tonlyosaki's picture
198
ช่วยแนะนำ video converter ที่แปลงไฟล์ใส่ iphone ให้หน่อยครับ

sajiro's picture
1179
Quick Time X

บน Snow Leopard เลยครับ

หรือจะเอา MPEG StreamClip ก็ได้นะคับ

198
ถ้าไฟล์ผมเป็น HD quality

คุณภาพจะตกลงไหมครับ?

ikok's picture
10285
คุณภาพ เสียหรือไม่อยู่ที่

การปรับ setting ครับ

หลักการเป็นแบบนี้ครับ
ถ้าเปลี่ยนขนาดไฟล์หนัง เช่นจาก HD 1920x1600 pixel มาเป็นขนาดเล็กลงเหลือ 720x400 (สมมติ) --> อันนี้จำนวน pixel เสียไป แต่ถ้าเราปรับ setting ดี ๆ เรายังได้ความคมชัดกับสีที่เหมือนเดิมครับ

ถ้าคุณภาพไฟล์ หมายถึงความชัด --> การ convert ทำให้ไม่เสียก็ได้ครับ

แต่

ถ้าคุณภาพไฟล์ หมายถึงความยืดหยุ่นของตัวไฟล์เอง ให้สามารถปรับหรือทำอะไรเพ่ิมเติมเกี่ยวกับไฟล์นั้น ๆ ได้อีกรอบเพื่อเอาไปทำงานอื่น ๆ ต่อ --> อันนี้เสียครับ เพราะว่าข้อมูลบางส่วนที่อยู่ใน video ต้นฉบับจะถูกตัดออกไป

เหมือนไฟล์แบบ jpeg ที่ตัดข้อมูลที่ไม่จำเป็นออก แล้วบีบอัดมาเป็นภาพใหม่ทำให้ข้อมูลเล็กลง ปรับแต่งต่อได้ในระดับหนึ่ง แต่ไม่ยืดหยุ่นเท่า bmp หรือไฟล์ tiff ครับ

nickoe's picture
4320
Convert

ไม่ว่าจะยังไงก็ต้องเสียคุณภาพไปบางส่วนครับ
ผมถึงดูจากแผ่นเอาครับ

198
ลอง quick time มาแล้วครับ

ภาพแตกกระจาย -*-

sajiro's picture
1179
เอ๋

แตกกระจายนี่ยังไงครับ

คือแบบดูไม่รู้เรื่องเลยหรอครับ

198
คือมันแตกเป็นสี่เหลี่ยมอ่ะครับ

นี้ขนาดผมหย้อให้เล็กลงแล้วนะครับ ภาพมันก็ยังแตก

10285
เพิ่ม transfer rate ครับ :)

ลองดูนะครับ น่าจะช่วยได้

od2504's picture
1077
ลอง Toast Titanium

ลอง Toast Titanium ดูบ้างซิครับ ผมใช้อยุ่ ก็ใช้ได้ดีครับ

minemind's picture
3876
test

ลอง Visual Hub มั้ยครับ แต่ว่า ไม่ใช่ freeware นะครับ

ไม่รู้ว่าเค้ายังทำอยู่รึเปล่า ได้ยินว่าปิดไปแล้วด้วย แต่เคยลองเเปลงลง ipod แล้วไม่มีปัญหาครับ

10285
ปิดไปแล้วครับ

ผมไม่ค่อยได้แปลงไฟล์ เคยแต่ใช้ quicktime pro ทำไฟล์ลงเว็บกับ iphone พบว่า การปรับ data transfer ช่วยได้ และถ้าอยากได้คุณภาพสูง ให้ปรับเอง (ไม่ใช้ preset ครับ) ยิ้ม