iDVD สร้าง VCD ได้ไหม

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับทุกท่าน
วันนี้มีปัญหามาถามอีกแล้วครับ
คือ iDVD สร้างแผ่น VCD ได้ไหมครับ
หรือว่า ต้องเป็น DVD เท่านั้น (ชื่อก็บอกอยู่แล้ว)
หรือถ้าไม่ได้ แนะนำ App ดีๆ ง่ายๆ หน่อยครับ
(ชอบเมนูของ iDVD ครับ)
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

128
อีกนิดครับ iDVD

อีกนิดครับ
iDVD ไม่สามารถสร้างไฟล์ที่เกินกว่าความจุของแผ่น DVD9(7.7 Gb) ได้หรือครับ
เวลาสร้างถ้าเกิดมันเกิน มันจะขึ้นเตือนมาครับ ว่ามันเกินความจุสูงสุด ให้ไปปรับที่ project info
เพราะถ้าผมสร้างแผ่นที่เกินความจุของแผ่น DVD9 จริง แต่ผมจะไว้ดูในเครื่อง comp ทั่วไป
หรือจะ burn แล้วให้ไปบีบอัดคุณภาพตอนนั้น จะสามารถทำได้ไหมครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ไม่ได้ครับ

และจะใช้เมนูแบบ dvd ที่ idvd สร้างมาให้ไม่ได้ด้วย ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ลองดูโปรแกรม iVcd ตัวนี้นะครับ น่าจะตรงกับความต้องการกว่า
http://www.mireth.com/pub/ivme.html

ส่วนเกินความจุแผ่นนั้นไม่ควรทำครับ ไม่ควรใช้ความจุเกินเท่าที่มี ควรจะใช้น้อยกว่าที่มีด้วยซ้ำครับ เพราะจะได้แน่ใจว่าข้อมูลที่เราต้องการไปอยู่ในแผ่นหมดเท่าที่ต้องการ ถ้าเราใส่ข้อมูลไปพอดีความจุแผ่น มันมีโอกาสที่ข้อมูลบางส่วนไม่ถูกใส่ลงไปด้วยครับ ยิ้ม

128
ขอบคุณครับ แต่น่าจะให้เกินควา

ขอบคุณครับ
แต่น่าจะให้เกินความจุได้นะ
เผื่อไว้ดูในเครื่องอย่างเดียว
แต่ก็ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ถ้าแบบนั้น

ซื้อ external hdd อันเล็ก ๆ ไว้ดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้ว เก็บได้เยอะกว่าแผ่นหลายเท่าเลย ไม่ต้องกลัวว่าจะเอาไปเปิดกับเครื่องอ่านแผ่นที่ไหนไม่ได้ด้วย ยิ้ม

128
ครับ คือฮาร์ดดิกมีครับ

ครับ คือฮาร์ดดิกมีครับ แต่ปัญหาคือ iDVD สร้างเกินแผ่น DVD9 ไม่ได้