รวมคำถามหลายข้อครับ

Mixmerize's picture
1480
พอดีว่าสงสัยกับ Widget iStat Pro นี้มาก ดูไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่ามันเช็คให้เราว่าอะไรบ้าง (ผมจะบอกว่า "ช่วยแปลให้หน่อยเถอะครับ" ว่างั้นเถอะ)
เช่น ในส่วน Ram ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า Inactive นี่มันหมายความว่าไง ตรง Freeของผมทำไมมันเหลือน้อยจัง - -"
หรือเรื่องของอุณหภูมิ ว่าส่วนไหนคือส่วนไหน แล้วอุณภูมิแค่ไหนถึงควรจะพักเถอะ เพราะผมเห็นของผมจากตอนแรก30กว่าพุ่งเป็น50ก็ตกใจเหมือนกัน - -
หรือส่วนตรงพัดลม ไอหน่วย rpm นี่มันช่างฉงนใจยิ่งนักแล่ะครับ

และก็เรื่อง Empty Trash กับ Secure Empty Trash นี่มีหลักการใช้ต่างกันยังไงหรือครับ

อ้อ และก็เจ้าDictionary ของ OS X ที่คีย์ลัดคือ Command+Option+D นี่ เราจะทำยังไงให้มันแปลอังกฤษเป็นไทยด้วยอะคับ

ว่าจะตั้งอีกกระทู้นึงถามเลย แต่เด๋วจะถามบ่อยๆ กระทู้จะลกเสียเปล่าๆกับคำถามข้อเล็กๆ (เพราะอาจจะมีข้อเล็กๆมาอีกหลายๆข้อในวันข้างหน้า)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกรอบนึงคร้าบ~

[ผมย้ายมาตั้งกระทู้ใหม่ให้แล้วนะครับ - ก๊อก]

ikok's picture
10285
ตอบเรื่อง Trash ครับ

Secure Empty Trash คือการลบข้อมูลแบบที่เราไม่ต้องการกู้กลับมาไ้ด้ (พวกเอกสารสำคัญ หรือข้อมูลความลับอื่น ๆ ) ... คิดดี ๆ ก่อนใช้นะครับ แบร่..

เรื่องแรม เดี๋ยวขอค้นข้อมูลก่อน เรื่องนี้ค่อนข้างจะยาวครับ =)

ส่วนเรื่อง dictionary อันนี้ไม่แน่ใจครับ เห็นโหลดใช้โปรแกรมตัวอื่นที่เป็น Thai-Eng กัน แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปแทนในคีย์ลัดที่เข้าถึงตัว Dictionary ที่เป็นตัว default ยังไง =)

nickoe's picture
4320
วิธีการอ่านค่าต่างๆครับ

ผมก็ลืมอธิบายไปเลยเอาไว้จะมาพิมพ์ให้อีกทีครับ ตอนนี้ให้้อ้างอิงจาก link นี้ไปก่อนครับ
ให้อ่านวิธีอ่าน Activity monitor ครับ
http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=7319
อ่านแล้วจะเข้าใจเลยว่า Free ram เหลือน้อยๆใน Mac os ไม่ได้แปลว่า ram ใกล้หมดแต่อย่างใด
(ผมเคยเหลือ 22 mb แต่เครื่องยังวิ่งฉิว)

เรื่องอุณหภูมิก็ต้องดูสภาพภายนอกด้วยครับ ดูวิธีการวางเครื่องด้วย ถ้าวางราบๆกับโต๊ะเลย
มันจะระบายอากาศได้ยากครับ ให้ลองหาพวก cool feet มาใช้ครับ หรือยกเครื่องท้ายเครื่องให้สูงขึ้น
จะช่วยได้ครับแต่เท่าที่ดูของคุณ น่าจะแค่ system เริ่มมีการทำงานหนักขึ้นเท่านั้นเองครับ ปกติๆ
แล้ว rpm มาจาก round per minute ครับ เหมือนในรถยนต์แหละ

Empty trash มันยังพอกูกลับมาได้ครับ ถ้าใช้โปรแกรมกู้อ่ะนะ แต่ถ้า Secure empty trash
มันไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหมที่ไหนเลยครับ พี่แกลบเกลี้ยง เพราะฉะนั้น ถ้าจะ Secure
ก็มั่นใจหน่อยนะครับ
(หลังๆไม่ต้องห่วงแล้วเพราะมี Time machine ข่วยไว้เยอะ ดังนั้นเปิด Time machine กันได้แล้วครับ)

Dictionary ของ mac os โหลดนี่มาใช้ครับ
Thai dictionary

ขอให้สนุกครับ ฮ่า

1480
เข้าไปอ่านกระทู็ใน Freemac

เข้าไปอ่านกระทู็ใน Freemac แล้วครับ เข้าใจขึ้นเยอะเลยทีเดียว
แต่ติดตรงที่ว่า ตอนที่ Ram มันยัง Inactive อยู่นี่มันจะทำให้การทำงานช้าลงรึป่าว
เพราะผมก็ว่า ผมก็ปิดโปรแกรมออกไปเยอะแล้ว แต่มันไม่ยอมเปลี่ยนจาก Inactive กลับไปเป็น Free ซะที
(เป็นพวกที่ว่า ถ้าไม่อยู่ในอันที่ปลอดภัยที่สุด แล้วจะไม่ค่อยสบายใจ 5555+)

ส่วนเรื่องอุณภูมิ ผมเกรงว่าผมยกท้ายไปจะไม่มีความหมาย เสียวว่าเครื่องมันจะล้มด้วย เพราะผมใช้ iMac ครับ แห่ะ ๆ 2
มันจะมีวิธีระบายของ iMac มั้ยล่ะเนี่ย (เริ่มกังวล เพราะไม่อยากให้มันทำงานหนักตั้งแต่แรก - -)

ส่วนเรื่อง Trash นี่ สมมุติเราลงไฟล์ไว้ใน Trash และเราก็ลบแบบ Empty Trash ปุ๊บ ไฟล์ก็จะหายไป ...แต่ยังคงอยู่ในระบบ
เราต้องกด Secure Empty Trash ตามอีกครั้ง เพื่อให้ไฟล์นั้นๆ ลบไปได้ชัวร์ๆ อย่างงี้ถูกต้องมั้ยครับ
เอ่อ..คือผมไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของมันซักเท่าไหร่ หมายความว่า
เจ้าSecure... เนี่ย มันลบเฉพาะไฟล์ที่อยู่ใน Trash ขณะนั้น ซึ่งอยากจะให้มันหายสาบสูยไปชัวร์ๆ
หรือเจ้า Secure... มันจะทำการลบไฟล์ของเก่าที่เราเคยลบออกจาก Trash ให้หายไปตามๆกันให้หมดไปด้วย

ออกจะยาวยืดไปหน่อย ไม่รู้จะงงกับคำถามผมมั้ยนะ แห่ะ ๆ 1

10285
เอาแบบนี้

เวลาลบไฟล์ เราต้องเลือกไปที่ไฟล์ก่อน แล้วค่อยเลือก Trash ใช่ไหมครับ

จากนั้น ก็เ็ป็นไปตามขั้นตอนปรกติ

ทีนี้ โดยทั่วไปถ้าเรา Trash ไฟล์เฉย ๆ ถึงไฟล์จะถูกลบออกไปจากถังขยะแล้ว แต่จริง ๆ แล้วไฟล์นั้นจะยังคงอยู่บน hdd (ที่ไหนสักที่นึงครับ) เพียงแต่การ Empty Trash จะไปบอกระบบให้รู้ว่า พื้นที่เดิมของ file นั้นสามารถนำมาใช้เขียนข้อมูลอื่นทับลงไปได้นะ

ทีนี้ ไฟล์เดิมก็จะยังอยู่ไปเรื่อย ๆ ถึงแม้จะมีบางส่วนของไฟล์นั้นถูกเขียนข้อมูลใหม่ทับลงไปบ้างแล้ว และนี่เป็นเหตุผลและหลักการว่าทำไมโปรแกรมกู้ไฟล์ถึงสามารถนำไฟล์ที่ถูกลบไปจากถังขยะแล้วกลับมาได้

คือเราจะยังกู้ไฟล์ที่ trash หรือว่าลบออกไปจากถังขยะแล้วได้ ตราบใดที่ไฟล์เดิมนั้นยังไม่ถูกเขียนทับ จนอ่านโครงสร้างไฟล์เดิมไม่ออก

จากหลักการข้างบน.. Secure Empty Trash จะเป็นการลบไฟล์เหมือนปรกติ ที่จะทำการเขียนทับข้อมูลเดิมไปด้วย .. (ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเขียนทับไปทัับมา 25 รอบ จนไม่สามารถตามรอยข้อมูลเดิมได้อีก) .. ทำนองนี้ครับ

10285
สำหรับเรื่องอูณหภูมิ

ไม่ต้องคิดมากครับ =) ถ้าเราใช้งานปรกติ พัดลมไม่ดังบ่อย ๆ แทบไม่ต้องไปกังวลกับตัวเลขที่ขึ้นมาใน stat เลยครับ

เรื่องนี้คล้าย ๆ กับเห็นตัวเลขเยอะ ๆ แล้วจะเป็นกังวล

istat เอาไว้ดูเพื่อเชคสถานะคร่าว ๆ เวลามีอะไรผิดปรกติน่ะครับ จะได้ไล่ต้นชนปลายถูก ว่าควรจะใส่ใจที่ตรงไหนของเครื่อง ซึ่งจะเป็นประโยชน์มาก เวลาเครื่องออกอาการเพี้ยนแล้วเราไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน

ข้อมูลตัวเลขพวกนี้มีปัจจัยแวดล้อมที่ทำให้ขึ้น ๆ ลง ๆ เยอะมากครับ ดูเอาไว้เป็นพิธีก็พอ =)

นี่อาจจะเป็นเหตุผลว่า ทำไมพวกค่ายรถยนต์ถึงไม่ใส่ตัวเลขอูณหภูมิลงไปในเกจ์ต่าง ๆ ครับ เดี๋ยวคนจะกลัวจนไม่กล้าขับ

ฮ่า...

=P

1480
อ่อออออ

กระจ่างแล้วครับ ยิ้มปากกว้าง

ผมนี่ก็ขี้สงสัยจริงๆนะครับ 555+ ขอบคุณมากคร้าบ~ แจ่ม

10285
ยินดีด้วยครับ

ที่ให้ความกระจ่างได้มากขึ้น (ผมเขียนเองก็งงเองเป็นพัก ๆ เหมือนกัน ฮ่า...)

มีอะไรก็ถามมาอีกได้นะ อะไรตอบได้ผมก็จะช่วยตอบครับ =)

(อันไหนไม่รู้ก็.... ไม่รู้ร่วมกันเด้อ ~ แบร่..)