เข้า XP จาก VMware 2.0.2 ไม่ได้ครับ

flukesamed's picture
73
เครื่องผมใช้ 10.6.2 กับ VMware Fusion Version 2.0.2 (147997)
ก่อนหน้าที่จะเข้า XP ไม่ได้ ผมรีสตาร์ท XP ใน VMware เพราะ XP ช้ามากหน่ะครับ
แล้วใจร้อนครับเพราะรีสตาร์ทนานเกินไป เลยปิด VMware ซะ แบร่..
พอเปิดมาทีนี้ทำยังไงก็เข้า XP ไม่ได้เลยครับ เศร้า
ท่านใดพอทราบรบกวนด้วยนะครับ เพราะจำเป็นต้องใช้บางโปรแกรมใน XP หน่ะครับ

minemind's picture
3876
เข้าไม่ได้นี่

เข้าไม่ได้นี่ อาการเป็นยังไงครับ (ค้างตอน boost เปิด VM แล้วไม่รัน) หรือยังไงครับ

73
เป็นหน้าจอดำๆ เฉยๆ เลยครับ

เศร้า

ikok's picture
10285
ผมถามต่อให้แล้วนะครับ

ถามคุณ ungtemp ต่อให้แล้ว เขารู้เกี่ยวกับ vmware ค่อนข้้างเยอะ เดี๋ยวเขาคงมาช่วยตอบหรือฝากคำตอบมาให้นะครับ ยิ้ม

73
ขอบคุณคุณก๊อกมากๆ ครับผม

ยิ้มปากกว้าง

ungtemp's picture
168
ลองเปิดไว้สักพักก่อนนะครับ ..

ลองเปิดไว้สักพักก่อนนะครับ .. ถ้าไม่ได้ จริง ๆ อาจจะต้องดูว่าไฟล์เสียไหม (คิดว่าไม่น่าจะเป็น) ยังไงช่วยอัพเดทอาการหน่อยนะครับ ว่าเป็นไงบ้าง ..

168
สะดวกให้ Remote เข้าไป Mac

สะดวกให้ Remote เข้าไป Mac ดูไหมครับ .. ถ้าจะให้เข้าไปดูน่าจะทำให้แก้ปัญหาได้เร็วขึ้นครับ ...

ถ้าได้ให้รบกวนใช้งาน Teamviewer นะครับ ขั้นตอนการใช้งาน Teamviewer ที่ http://share.psu.ac.th/blog/chanyar-tip/13102

แล้วส่ง id,pass ให้ผมหน่อยครับแล้วผมจะเข้าไปดูให้นะครับ ..

ikok's picture
10285
โอ้ ขอบคุณคุณบอลมาก ๆ ครับ

สมาชิกเว็บนี้ใจดีจริง ๆ ยิ้มปากกว้าง

73
ใจดีมากๆ จริงๆ ครับ

168
เพราะว่าเจ้าของเว็บใจดี

เพราะว่าเจ้าของเว็บใจดี ละครับ .. ทำให้อยากช่วยเหลือ ถึงขนาด Twitter มาให้ช่วยดูให้เลยต้องช่วยเต็มที่ซะหน่อย

73
^ ^

minemind's picture
3876
อบอุ่นจิงๆครับที่นี่

อบอุ่นจิงๆครับที่นี่ หัวเราะร่วน

แต่พักหลังๆ สาวๆหายไปหมดเลยนี่สิ หลอน

73
ฟันเฟิร์มครับว่าที่นี่อบอุ่นจริงๆ ครับ ^ ^

เสียดายมาไม่ทันตอนนี่มีสาวๆ อ่ะครับ 5555 แบร่..

73
ขอบคุณคุณบอล คุณก๊อก และคุณต่ายมากๆ เลยนะครับผม

ขอบคุณคุณบอล คุณก๊อก และคุณต่ายมากๆ เลยนะครับผม
ยิ้มปากกว้าง กรี๊ดๆๆ อึ้งเลยครับ คุณบอลทำได้ไงครับนี่ ยิ้มปากกว้าง
อยู่ใกล้ๆ จะกระโดดหอมแก้มซะทีนึงครับ แบร่..

168
สรุปว่าแก้ให้ได้แล้วนะครับ

สรุปว่าแก้ให้ได้แล้วนะครับ ขอบคุณครับที่เชื่อใจให้ Remote เข้าไปจัดการให้ครับ

ส่วนการแก้ไข เนื่องจากมีการ Save State ของ VMware เพื่อทำการ Suspend ไว้ใน VMware หรือ Shutdown ไม่เสร็จแล้ว ทำไฟล์ของ Memory มีปัญหา ผมเลยทำการลบไฟล์เกี่ยวกับ Memory State ออก รวมทั้งไฟล์อื่น ๆ ที่เกี่ยวกับการ bios แล้วทำการ Boot เครื่องใหม่ก็ใช้งานได้แล้วครับ ..

ปล. รบกวนลบไฟล์ที่ผม Copy ไว้เมื่อกี้ออกด้วยนะครับ .. เราไม่ได้ใช้งานแฟ้มนั้นแล้วครับ ..

73
แห่ะๆ คุณบอลก๊อปไว้ตรงไหนอ่ะครับ

ผมดูไม่ทันครับ อ่ะ แน่นอน
คุณบอลทำเร็วมากๆ เลยอ่ะครับ ตามไม่ทันเลยครับ 5555

73
อ่อๆ untitled folder ใช่มั้ยครับคุณบอล

แบร่..

168
ฮ่าาา อย่าดีกว่าา ครับ

ฮ่าาา อย่าดีกว่าา ครับ เดี๋ยวแฟนว่าเอา เมื่อกี้แฟนกระโดดมาหอมแล้วครับ อิอิ

168
งะ .. เปิดหน้า Windows VMware

งะ .. เปิดหน้า Windows VMware แล้วเลือกที่ Open Windows ครับ .. จะเห็นว่าไฟล์ Image เราเก็บไว้ที่ไหนครับ แล้วจะมีแฟ้มที่ยังไมได้ตั้งชื่อไว้ครับ .. ข้างในนั้นจะมีไฟล์ประมาณ 1.8 GB ครับ ..

หรือ แฟ้ม /Virtual Machine/(แฟ้มที่ยังไม่ได้ตั้งชื่อจำไม่ได้ว่า ชื่ออะไร)/

อีกทางผมขอ Remote ไปลบให้ได้ไหมครับ ...

73
ต้องขอรบกวนคุณบอลอีกรอบนะครับ

;D

168
อ่อๆ untitled folder

อ่อๆ untitled folder ใช่มั้ยครับคุณบอล -> ถูกต้องงแล้วครับ ..

73
OK ครับผม

168
งั้นผมไม่เข้าไปลบให้แล้วนะครั

งั้นผมไม่เข้าไปลบให้แล้วนะครับ คิดว่าคงจะลบได้แล้วนะครับ ถ้าให้ดี ช่วยจับหน้าจอก่อนลบ เพื่อให้เพื่อน ๆ ได้เห็นว่าไฟล์ไหนที่ผมเอาออกนะครับ .. เฝื่อจะได้เป็นแนวทางแก้ไขเบื้องต้นครับ ..

73
T T ไม่ทันแล้วครับคุณบอล T T

;( เสียดายครับ ผมมาเห็นไม่ทัน ลบเกลี้ยงหมดแล้วครับ ;(

168
ไม่เป็นไรครับ

ไม่เป็นไรครับ ไว้ผมมีโอกาสจะหารูปมาให้ดูนะครับ

73
ขอถามเพิ่มเติมครับ

ในกรณีอย่างของผมเนี่ยครับ
ถ้าผมใช้ไทม์แมชชีนกู้จะสามารถกู้ไปสู่วันที่ผมแบ๊คอัพได้ใช่มั้ยครับ
(ผมเข้าใจถูกมั้ยอ่ะครับ ถ้าผมมีแบ๊คอัพสมมุติว่าของเมื่อวานอยู่จะทำให้เครื่องเรากลับไปเหมือนเมื่อวานได้อย่างนั้นเลยรึเปล่าครับ แบบซื่อๆ อ่ะครับ) แห่ะๆ แอบงงเองครับ 5555

168
ได้ครับ .. จริง ๆ ถ้าทำ

ได้ครับ .. จริง ๆ ถ้าทำ Snapshot บน VMware ก็สามารถทำให้เราย้อนกลับไปใช้งาน VMware ณ วันที่เรา SnapShot ได้ครับ (เฉพาะ VMware ไม่เกี่ยวกับ Mac) ครับ

73
อ๋อๆๆ อย่างนี้นี่เอง

ขอบคุณคุณบอลมากๆ (อีกรอบ) นะครับผม ยิ้มปากกว้าง
เว็บนี้อบอุ่นจริงด้วยครับ ;D

73
คุณบอลครับ รบกวนช่วยผมอีกทีได้มั้ยครับ

เป็นอีกแล้วอ่ะครับ เศร้า

Tidty's picture
22
ผมก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกันครั

ผมก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ คือ ไม่สามารถทำการปิด Windows ได้ มันค้างอยู่ที่หน้า Log off ทำอย่างไรก็ไม่สามารถปิดได้ ผมจึงลง Windows ใหม่อีกครั้ง (คนละ Image) คราวนี้เจอปัญหาบูทแล้วค้างที่หน้า Logo Windows เซ็งเลยครับ

73
สำเร็จแล้วครับ 55 ดีใจ

กะจะใช้ไทม์แมชชีนกู้ระบบแล้วครับ (ผมรักแมคจังเลยครับ) ลองสองรอบ แคนเซิ่ลได้ด้วยครับ 5555 ถูกใจๆ
แล้วลองมาดูอีกที Suspend คืนได้แล้วครับตอนนี้ ยิ้มปากกว้าง คุณ Tidty ลอง Suspend ยังครับ (เกือบถอดใจแล้วเหมือนกันครับ)
เอาใจช่วยด้วยอีกแรงนะครับ ยิ้ม

Tidty's picture
22
ทำ Suspend แล้วครับ

ทำ Suspend แล้วครับ เพราะทุกครั้งที่ปิดโปรแกรม VMWare มันจะให้ Suspend และเมื่อทำการ Start มันก็จะกลับมาที่หน้าเดิม คือ หน้า Log off หรือ หน้า Logo Windows นะครับ

INNOVATION's picture
343
ขอโทษด้วยครับ ..

ขอโทษด้วยครับ .. ออกไปกินข้าวมาครับ เลยพึ่งมาเห็นตอนนี้สรุปว่าได้แล้วยังครับ จะได้ remote ไปช่วยครับ ..

73
สำเร็จแล้วครับคุณบอล 55

Suspend ของเดือนที่แล้วเอาอ่ะครับ 55 ขอบคุณคุณบอลมากๆ นะครับผม ยิ้มปากกว้าง
แล้วๆ ว่าแต่คุณบอลมีกี่ล๊อกอินครับนี่ ชักงงแล้วอ่ะครับ 55 แบร่..

INNOVATION's picture
343
อ้อ ครับ ขอโทษด้วยครับ

อ้อ ครับ ขอโทษด้วยครับ ช่วยเหลือช้าไป ผมเปลี่ยน Login ใหม่ครับ เพราะว่าของเดิมเป็นตัว Temp ครับ ตอนนี้มา สิงอยู่ในนี้แล้วเลยอยากจะทำให้ถูกต้องไปเลย