อยู่ดีๆ จอดับซะงั้น

happiness's picture
148
เรื่องเพิ่งเมื่อเช้าเองครับ งงมาก

คือผมได้เปิดเจ้า Macbook ที่ต่อสาย USB กับโทรศัพท์มือถือไว้
แล้วผมก็แว้บไปเข้าห้องน้ำ แค่ 5 นาที กลับมาเจ้า Macbook ก็นั่งนิ่งไม่ไหวติง
ผมก็นึกว่ามัน Sleep เลยลองจิ้มปุ่มโน้นนี้ดู เพื่อจะปลุกมันตื่น
ปรากฏว่าไม่กระดิกสักนิดเดียว แค่นี้ก็เริ่มเซ็งแล้ว
แต่จุดสังเกตคือ ตอนผมลองพับฝาปิดลง ปรากฏว่ามีไฟสีขาวขึ้น แสดงว่ามันมีการทำงานอยู่
ผมจึง Restart ด้วยการกดปุ่ม Power ค้าง
แต่ก็ลุ้นแทบตายว่าจะติดหรือไม่ติด เพราะกดค้างนานมาก
สุดท้ายมันก็ฟื้นกลับมาดังเดิม (แต่ช่วงบูทเครื่องรอนานมาก)

ส่วนตอนนี้ก็ยังใช้ได้ปกติ อยากขอคำแนะนำว่าควรส่งเช็คเครื่องเลยหรือเปล่า
แล้วอาการเช่นนี้เกิดจากอะไรครับ หรือว่าจะเป็นที่ Logic Board

AttachmentSize
deadscreen2.png70.23 KB
ikok's picture
10285
ส่งช่างครับ

ยิ้ม

น่าจะดีที่สุดนะครับ