:::: รบกวนขอความรู้ มีโปรเจกต์จะออกแบบลายสกรีนบนเสื้อครับ :::

happiness's picture
148
มีโครงการจะทำเสื้อยืดแจกจ่ายให้ญาติพี่น้องน่ะครับ
ถ้าไปได้ดี ก็ว่าจะลองทำขายเล่นๆดูสัก 20-30 ตัว

อยากขอคำแนะนำว่าใช้โปรแกรมอะไรบนแมคดีครับ
แต่ขอเป็น Freeware นะครับ คงไม่มีเงินลงทุนซื้อโปรแกรมดังๆ
เอาแค่พอถูพอไถ อย่าง InkScape นี่พอได้อยู่ใช่ไหมครับ
แล้วถ้าจะซื้อปากกาที่ใช้วาดรูปบนคอมในงบจำกัด ใช้รุ่นไหนดี

ส่วนเพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์ทำสกรีนเสื้อยืดก็รบกวนด้วยนะครับ
อยากขอความรู้นิดนึงครับ (เยอะๆก็ดีนะครับ ยิ้ม)

nickoe's picture
4320
ตามนี้ครับ

inkscape ใช้งานได้แน่นอน ถ้าเป็นงาน bitmap หรือรูปทั่วไป gimp ก็ทำได้ครับ
ส่วนปากกา จริงๆผมก็แนะนำ wacom นะครับ รุ่น bamboo fun ไม่รู้อยู่ในงบไหม
ถ้าไม่อยู่ในงบก็ genius มีรุ่นที่ใช้กับ mac ได้ครับ

เคยคิดลองทำขายเล่นเหมือนกันครับ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีเวลา ฮา....

148
ขอบคุณ

ขอบคุณคุณ nickoe นะครับ
เออ ผมลืม gimp ไปได้ไงนะ

nickoe's picture
4320
มันอย่างนี้ครับ

gimp เนียจะเก่งเรื่องรูปภาพมากกว่า(เหมือน photoshop) inkscape ครับ
เพราะ inkscape จะเป็นงานทาง vector ซึ่งลองสังเกตงานจาก illustrator จะเข้าใจได้

ทีนี้ งานสกรีนมือ แนะนำว่า ทำเพียงสีเดียวจะง่ายสุด เพราะว่าการสกรีนหลายสี เท่ากับต้องมีหลายบล็อค
ต้องสามารถยึดตัวเสื้อไว้กับสิ่งไหนให้มันนิ่งเพื่อลงสีต่อไปได้ ไม่งั้นเบี้ยวๆก็ไม่สวยครับ
แล้วถ้าเป็นงานที่จะเป็นรูปภาพสี่สี แนะนำไปจ้างพิมพ์ inkjet แล้วมารีดลงเสื้่อดีกว่า
เพราะงานสกรีนแบบนี้ เอาไว้ทำสีที่ผสมแล้วเป็นสีๆไปครับ

148
แจ่มแจ้งครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม
ไอ้แบบพิมพ์รีดลงเสื้อเห็นก็แผ่นหลายบาทอยู่
จะลองทำแบบสีโทนเดียวดูครับ

NaNa_GuLiKo's picture
28
เสร็จแล้ว...

เสร็จแล้ว...อย่าลืมเอามาโชว์ด้วยนะคะ (จะถือว่าเป็นการขายของมั้ยนะ แจ่ม )

minemind's picture
3876
คิดเล่นๆ

หรือจะผุด โครงการ เสื้อ mmm ล่ะเนี่ย หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
เอ...

น่าคิดนะครับ (แอบมาคิดนอกเรื่องด้วย) หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Nannie's picture
600
งั้น...

เอาสีชมพูนะ =P

ikok's picture
10285
......

สีชมพูแจ๊ด ๆ ด้วยนะ หัวเราะร่วน