[Tip] วิธีแก้ปัญหาลบไฟล์ไม่ได้ เนื่องจากไฟล์ล็อค

Mixmerize's picture
1480
เนื่องจากวันนี้ประสบปัญญหา นำ Flashdrive ของเด็จแม่มาเสียบแล้วเจอหมู่มวลไวรัสทั้งหลายแหล่
แต่ก็ไม่ได้ตกใจอะไร เนื่องจาก I'm a Mac หัวเราะร่วน แต่อยากจะจัดการกับเหล่าไวรัสพวกนี้ซะ
โดยไวรัสบางชนิดพวกนี้จะติดล็อคไว้ ทำให้ไม่สามารถลบด้วยวิธีปกติได้

แรกเริ่มผมใช้วิธีกดเข้าไปใน Info (Cmd+i) แล้วเข้าไปติ๊กถูกที่ช่อง locked ออกซะก่อน จากนั้นค่อยลบตามปกติ

แต่คราวนี้ไวรัสเจ้ากรรมกดให้ยกเลิกการล็อค มันก็ไม่ออกซะที เลยลอง search ดูวิธีแก้ใน Freemac.net
ได้ความว่าใน Snow Leopard ไม่สามารถทำด้วยวิธีข้างต้นได้ จึงต้องใช้วิธีนี้แทน

+++++++++++++
1. เปิด Terminal.app
2. พิมพ์ chflags -R nouchg (หลังคำว่า nouchg ให้เคาะเว้นวรรคด้วยหนึ่งครั้ง)
3. เปิด Finder ไปดูไฟล์ไวรัสเจ้าปัญหา แล้วจับลากใส่ Terminal เลยเค้าจะขึ้นคอมมานด์ให้อัตโนมัติ (สามารถเลือกหลายไฟล์แล้วโยนในครั้งเดียวก็ได้นะครับ ถ้าไวรัสมีหลายไฟล์)
4. กด Enter
+++++++++++++

เท่านี้ไวรัสเจ้าปัญหาก็จะไม่ถูกล็อคแล้ว (สังเกตได้ว่าสัญลักษณ์แม่กุญแจจะหายไปจากไฟล์นั้น) จากนั้นเราก็ลบไฟล์ให้เหี้ยนตามปกติเลยครับ แบร่..

ค้นหาจาก : http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=36955

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :)

น้องมิกใจดีจริง ๆ ยิ้มปากกว้าง

ADiiiPARN's picture
1
wow

มิกกี้เก่งจัง มีความสุข

nickoe's picture
4320
น้องมิก

"เหี้ยน" เขียนอย่างนี้ครับ ตัวนั้นมัน "เฮี้ยน" เดี๋ยวจะหลอนกันหมด ฮา....
ขอบคุณสำหรับ tip ครับ

Mixmerize's picture
1480
แก้แล้วค้าบ

อาย แห่ะ ๆ 1 อายจริงๆเลย 555+

Tidty's picture
22
ผมเองก็เจอปัญหานี้อยู่

ผมเองก็เจอปัญหานี้อยู่ ขอบคุณมากครับสำหรับ Tip ดีๆ