Faces ใน iPhoto ใช้อย่างไร?

ikok's picture
10285

ผมได้รับอีเมล์ถามมาจากคุณ neo8506 ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กว่า หากนำคำถามมาช่วยกันตอบใน forum และผมไม่ค่อยได้ตอบคำถามผ่าน email ครับ - kok

คือผมได้มีโอกาสใช้ mac คร้งแรกมีข้อสงสัย iphoto เวลาบอกว่าหน้าชื่ออะไร ผมมีปัญหา คือให้ชื่อเช่น ชื่อกุ้ง
คนต่อไปจะให้ชื่อ กี๋ต้ามันไม่ยอมจะให้ชื่อกุ้งอยากเดียว ผมทำไม่เป็นหรือเปล่า ขอความรู้ครับ

sajiro's picture
1179
เอ่...

น่าจะเป็นที่ว่าหน้าสองคนนั้นคล้ายกันนะครับ

ทีนี้ถ้าจะดูก็ต้องไปคอนเฟิร์มหน้าใน Faces (ฝั่งซ้าย) แล้วก็คลิกเข้าไปดูที่หน้าของคุณกุ้ง
แล้ว iPhoto จะรันรูปที่หน้าคล้ายมาให้ครับ

หน้าที่ของเราก็คือคลิกเพื่อยืนยันว่าคนไหนคุณกุ้ง และคนไหนไม่ใช้ครับ

ลองดูนะครับ
อาจจะอธิบายไม่ค่อยเข้าใจ

neo8506's picture
9
ยังไม่รับภาษาไทย

วันนี้ผมไปistudio ลาดพร้าดมาเขาบอกว่าไม่รับรองภาษาไทยให้เอาvdo ไปดูแล้วจะเข้าใจ
ชะนั้น

10285
ไม่รองรับภาษาไทยนี่หมายถึงอะไรครับ

หมายถึง คุณพิม์ชื่อใน faces เป็นภาษาไทยแล้วโปรแกรมเลยทํางานผิดพลาด แบบนี้หรือเปล่าครับ?

9
คือว่า ผมจะใส่ชื่อ กี๋ต้า

คือว่า ผมจะใส่ชื่อ กี๋ต้า นะครับ แต่มีชื่อกุ้งอยู่แล้ว มันก็ไม่ยอมให้ใส่ชื่อกุ้งอย่างเดียว ผมลองพิ่มได้แค่
ิ ิ๋ต้า ประมานนี้

10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

ถ้าแบบนั้นก็ให้เลี่ยงเป็นพิมพ์อังกฤษดู น่าจะปัญหาน้อยกว่านะครับ

9
ขอบคุณสำหรับคำแนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะครับ ผมได้ทำตามแนะแล้วนะครับโดยใช้ภาษาอังกฤษมันก็ยังเหมื่อนเดิม แต่ก็ไม่เป็นไรไม่จำเป็นขนาดนั้นคับ

JakeJoker's picture
54
รับพาสาไทยเเล้ว

ตอนนี้ iphoto11 รับพาสาไทยเเล้วนะครับผมเทส 13 ชื่อ ไม่ว่าจะ เพิ่ม,ลบ,coppy,เเต่งรูปอะไรได้หมดครับ

od2504's picture
1077
พูดถึงภาษาไทยกันแล้ว.

พูดถึงภาษาไทยกันแล้ว. รณรงค์การใช้กันหน่อยดีไหมเอ่ย

Continental.max@gmail.com's picture
130
มันมีปัญหาเรื่องภาษาไทยครับ

มันมีปัญหาเรื่องภาษาไทยครับ ผมก็เป็น

ปัญหานี้เกิดขึ้นใน iPhoto 09 ครับ ลองใช้ตัว 11 ไม่มีปัญหาแล้วครับ

songkran.thongsuwan's picture
6
เพิ่มเติมครับ

ของผม v.11 ใส่ภาษาไทย ได้ครับ ปกติ แต่ถ้าเป็นรูปถัดไป เค้าจะให้เลือกครับ สมมติ ถ้าหน้าเดิม เค้าจะถามว่าจะใช้ชื่อที่เราใส่ไว้ ก่อนหน้านี้หรือไม่ ถ้าใช่ ก็เลือกเครื่องหมายถูก ถ้าไม่ใช้ก็ X ครับ