อยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะใช้ macbook 13" white unibody หรือไม่ค่ะ

indemand's picture
41
จาก subject คือว่าอยากจะเริ่มต้นเรียนรู้และใช้งาน OS อื่นๆ นอกเหนือจาก windows บ้างน่ะค่ะ

แต่เนื่องจากการทำงานใช้ MS-office เป็นหลัก โดยมี MS-visio , MS-project บ้างเล็กน้อย
ก่อนจะการตัดสินใจ ขอถามประเด็นข้อสงสัย ในการใช้งานที่เป็นห่วงหลักๆ ค่ะ
ได้อ่าน fact จาก http://store.apple.com/th/browse/guide/windows?mco=MTU1MzA0MTg
ว่า สามารถ run window on mac ได้โดยใช้ โปรแกรม bootcamp หรือ visualization แต่ถ้าเป็น MS-office mac มี MS-office 2008 for mac ให้ใช้ด้วย
มีคำถามดังนี้ค่ะ

1. ถ้าใช้ MS-office 2008 for mac ไม่จำเป็นต้องลง windows OS บน mac ใช่ไม๊คะ
  2. MS-office 2008 for mac มีการใช้งานที่ compatible 100% กับ file ที่ถูกสร้างจาก MS-office บน windows OS แล้วนำมาเปิดบน MS-office 2008 for mac ไหมคะ
  3. ในการทำงานต้องมีการ convert *.doc , *.xls and *.ppt เป็น PDF ดังนั้นมีโปรแกรม convert for mac ที่เป็น free wareไหมคะ
  4. อื่นๆ ถ้าเห็นว่าควรรู้ก่อนใช้งาน macbook ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็น และข้อแนะนำค่ะ หรือหากคำถามไปซ้ำกับกระทู้ที่เคยมีแล้วรบกวน แจ้ง link ด้วยได้ไหมอ่ะค่ะ

/inde

Cybernet's picture
399
ขอตอบเป็นข้อๆเท่าที่เคยลองใช้มานะครับ

1. ถ้าลง MS office 2008 ไม่จำเป็นต้องลง windows ครับ เพราะ office เวอร์ชันนี้ทำมาสำหรับ mac ครับ
  2. Compatibility ระหว่าง MS for mac กับ MS office for windows เท่าที่ลองใช้กับ version 2003 พบว่าการจัดหน้าเพี้ยนครับ แต่ลองกับ office 2010 beta ไม่พบว่าเพี้ยนแต่อย่างใดครับ
  3. ถ้าใช้ iwork ซึ่งเป็น office สำหรับ mac ที่ผลิตโดย apple เอง จะมีส่วนของการ export เอกสารเป็น pdf อยู่ในตัวเลยครับ
  4. ถ้าใช้งานแต่ office เป็นหลักอาจจะไม่ต้องใช้ bootcamp ก็ได้ครับ ใช้พวก visualization เช่น Parallels Desktop หรือ VMware Fusion จะสามารถใช้ windows บน mac ได้เลยโดยไม่ต้อง restart สลับไปมาครับ
41
สืบเนื่องจากข้อ 3 -

สืบเนื่องจากข้อ 3
- ถ้าไม่ได้ใช้ iwork แต่เริ่มต้นทำงานด้วย ด้วย MS-office (*.doc ) แล้วต้องการแปลงให้เป็น pdf อันนี้ต้องหา program convert to pdf for mac OS ใช่ไหมคะ หาได้ทั่วไปหรือเปล่าคะ
- และหากเริ่มต้นด้วย iwork ( ซึ่งตอนนี้ไม่ทราบว่านามสกุลอะไร) สามารถ copy ข้อความทั้งหมดที่พิมพ์ลง iwork แล้วนำไปวางลง /ms-word ได้เลยป่าวคะ?

ถามต่อเลยแล้วกัน น๊ะค๊า แห่ะๆ -_-"
5. -โปรแกรม dictionary "Babylon" run บน OS X ได้ไม๊อ่ะคะ
-มี dictinary eng-thai, thai-eng ที่เป็น freeware หรือที่ราคาไม่แพงในตลาดไม๊คะ

ขอบคุณจริงๆ ค๊า

ikok's picture
10285
ทําเป็น PDF ได้ทุกโปรแกรมครับ

ทุกโปรแกรมที่สั่ง print ได้ครับ ยิ้ม

เพิ่มเติมนะครับ คือการ convert ไฟล์เอกสาร หรือไฟล์ใดใดบนเครื่อง mac สามารถทำได้ด้วยการสั่ง print แล้วเลือก save as pdf แบบตามรูปนี้ครับ (ไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมเพิ่มเติมครับ ความสามารถนี้ติดตัวมากับ OS X หรือพูดให้ง่ายคือ ทุกโปรแกรมที่สามารถสั่ง print ได้.. คุณทำตรงนี้ได้ครับ)

minemind's picture
3876
ต้องต่อ printer

ต้องต่อ printer ไว้มั้ยครับพี่ ต่ายกด print ละมันไม่มีให้เลือกอะไรต่อเลย (ไม่ได้ต่อ printer ไว้)

10285
ไม่จำเป็นครับ

เครื่องผมแต่ก่อนก็ไม่ได้ต่อเอาไว้ เขาจะมีขึ้นมาครับ เพียงแต่ไม่ระบุเครื่อง printer เท่านั้นเอง

399
dictionary Thai-Eng สำหรับ mac

โหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.apple.com/downloads/macosx/productivity_tools/thaidictionary....

ตัว dict จะไปเพิ่มในโปรแกรม dictionary ที่มีติดตั้งอยู่ในเครื่องครับ

3876
จากคนเคยใช้ mac and

จากคนเคยใช้ mac and win
1ไม่เน้นเล่นเกมส์
อันนี่เหมือนกันหมด
2เล่นเนต
ใช้แมคปลอดภัยกว่าเยอะครับ เวลาทำธุระกรรมทางการเงิน ยิ่งสำคัญ
3ฟังเพลงดูหนัง
ผมว่า iTunes ก็ไม่เลวนะครับ Build-in!!!!
- สามารถแปลงไฟล์เพลงหนังได้ทุกนามสกุล
- โหลดปก ข้อมูลต่างๆให้เอง
ที่ผมชอบ Front Row เอาไว้ดูหนังฟังเพลง เพียงแค่นั่งที่ Sofa แล้วจับรีโมท
อื่นๆอีกมากมาย
4ตัดต่อภาพ/วีดีโอ
iPhoto iMovie Garageband grad ทั้งหมดนี่ Build-in!!!!

ที่พูดมายังไม่ได้ลงโปรแกรมเพิ่มนะครับ

เห็นถามกันหลายคนเรื่อง ms office
mac ใช้ชุดโปรแกรมชื่อ iWork'08 ครับ สามารถเลือก save ได้ทุก format เช่น .pdf .doc .mov อื่นๆมาก
สรุปคือไม่ต้องห่วง

ระวังจะติด Mac OS X Leopard แบบผมนะ เลิกยาก
สงใสจุดไหนถามผมได้นะครับ

จาก http://forums.overclockzone.com/forums/archive/index.php/t-242850-p-2.html

3876
อันข้างบนผม

อันข้างบนผม ก๊อบบางความเห็นมาให้นะครับ

แต่ผมก็อยากจะบอกว่า iWork มันใช้ไม่อชยากครับ ตอนแรกอาจจะงงๆ พวกคำสั่งบ้าง แต่การใช้มันก็เหมือนๆกัน คือถ้าไม่แน่ใจว่าจะใช้เป็นหรือไม่เป็น ถ้ามีเวลาว่างก็ไปให้ที่ iStudio แนะนำได้ครับ ทดลองเล่นก่อน ชอบไม่ชอบค่อยตัดสินใจ คือถ้าไม่ได้ลองจับหรือลองเล่น ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับ

10285
ตอบครับ

1.ถ้าใช้ MS-office 2008 for mac ไม่จำเป็นต้องลง windows OS บน mac ใช่ไม๊คะ

yes and no ครับ ยิ้ม

yes สำหรับผู้ที่ใช้งาน OS X คุ้นเคยมาสักระยะหนึ่งแล้ว และทราบว่าทำอะไรที่ไหนอย่างไนเพื่อให้ได้ผลตามที่ต้องการได้บน OS X อย่างเดียว

no สำหรับผู้ที่ไม่คุ้นเคยกับ OS X ครับ อาจจะลงเอาไว้คู่กันในลักษณะเอื้อให้การทำงานไม่ติดขัดในระยะแรก หรือป้องกันปัญหาความไม่เข้ากันอื่น ๆ ที่จะมีตามมาจากโปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่ ทั้งปัจจุบัน และในอนาคตครับ

คือความ compatible ระหว่างไฟล์จาก windows มาทำงานต่อบน os x ไม่ว่าโปรแกรมอะไรก็แล้วแต่ จะไม่ 100% ครับ การมี boot camp เลยช่วยในเรื่องนี้ .. สำหรับกรณีที่คุณต้องการความเข้ากันได้แบบ 100% (หรือมากกว่าเท่าที่ os x ธรรมดาจะมีมาให้)

2.MS-office 2008 for mac มีการใช้งานที่ compatible 100% กับ file ที่ถูกสร้างจาก MS-office บน windows OS แล้วนำมาเปิดบน MS-office 2008 for mac ไหมคะ

เป็นเรื่องจริงที่โหดร้ายครับ = ไม่ครับ เขาไม่ compatible กัน 100% .. อาจจะ 60-70% หรือน้อยกว่านั้น

ผมไม่คาดหวังให้ ms ทำโปรแกรม ms for mac ได้ compatible กับเวอร์ชั่นบน windows แบบ 100% ด้วยเหตุผลง่าย ๆ แบบนี้ครับ

บน windows... ms office คนละเวอร์ชั่นกัน ยังตีกันเองเลย (ตอนไฟล์ docx ออกมาใหม่ ๆ นั่นไงครับ) แบร่..

3.ในการทำงานต้องมีการ convert *.doc , *.xls and *.ppt เป็น PDF ดังนั้นมีโปรแกรม convert for mac ที่เป็น free wareไหมคะ

ผมตอบให้แล้วในคห.ด้านบนครับ ง่าย ๆ คือ โปรแกรมไหน print ได้ ก็ทำไฟล์เป็น pdf ได้ครับ

4.อื่นๆ ถ้าเห็นว่าควรรู้ก่อนใช้งาน macbook ค่ะ

ผมแนะนำแบบนี้ครับ

• ถ้าต้องการซื้อเพื่อทดลอง เพราะไม่แน่ใจว่าจะใช้ OS X ได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่ ... เริ่มด้วยการซื้อเครื่องมือสองในท้องตลาด หรือเครื่องรุ่นใหม่ แต่เอามาลดราคาเพราะค้าง stock ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจนครับ =) แต่คุณสามารถเห็นผู้ใช้ OS X หลาย ๆ ท่านในเว็บนี้ หรือที่อื่น ๆ ที่ใช้งานได้แบบไม่มีปัญหา (หรือมีบ้าง) จนตอนหลังสามารถใช้งานบน OS X ได้ทั้งหมดโดยไม่ต้องใช้ windows
  • macbook เป็นเครื่องที่ต้องมีรายการเปลี่ยนอาหลั่ยรายสามปีหรืออาจจะก่อนหน้านั้น .. เห็นชัด ๆ คือตัวแบตเตอรี่ ที่ใช้ถนอมอย่างไรเสียก็ต้องเปลี่ยน เหมือนบำรุงรักษาเปลี่ยนอาหลั่ยรถเมื่อถึงกำหนด ซึ่งค่าใช้จ่ายตรงนี้จะเสียเป็นราคาหลายพันบาทอยู่ครับ (ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นราคาเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับรุ่นที่ใช้) ถ้าคุณไม่อยากเสียเงินตรงนี้ และไม่จำเป็นต้องย้ายเครื่องไปมาบ่อย ๆ ลองดู iMac หรือ Mac Mini ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจนะครับ
  • ควรซื้อประกัน (applecare) มาด้วย
  • เครื่อง macbook รุ่นใหม่ ถ้าคุณเห็นว่าหน้าจอติดเครื่องเล็กไป คุณสามารถซื้อ external display ที่ความละเอียดสูงสุดที่ 2560x1600 หรือพูดให้ง่าย คือหน้าจอขนาด 20 กว่านิ้วขึ้นไป (เพราะหน้าจอขนาด 20กว่านิ้วที่มีในท้องตลาดตอนนี้ ใช้ความละเอียดที่ 1600x900 เองครับ) ที่คุณต้องมีคือ mini display port adapter ที่เอาไว้แปลงสายจาก monitor เข้าเครื่อง macbook ครับ
  • ram เยอะ ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นเสมอไป

ขอให้โชคดีนะครับ ยิ้ม

41
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ตอนแรกเข้าใจว่า battery จะมีประสิทธิภาพ แบบว่าอยู่ได้นานกาเล เหอๆ
จริงๆ แล้วจำกัดงบไม่เกิน 40K ก่อนvat เล็ง MBW unibody 13" vs dell latitude E4300. dell spec 2.4GHz บีบยังไงก็ 42K (ไม่มีOS) ค่ะ กลุ้มใจ เป็นงบ บ. แต่ให้เราเลือกซื้อเอง

10285
แบตเตอรี่มีวันหมดอายุครับ

แต่ 2-3 ปีนี่ก็นานนะครับ ส่วนใหญ่เรามักเปลี่ยนเครื่องใหม่กันตอนนั้นพอดี ยิ้ม

399
เห็นด้วยกับคุณก๊อกครับ

ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ใช้ได้ประมาณนี้ละครับ

41
แห่ะๆ

แห่ะๆ เห็นจะไม่ใช่ดิฉันค่า

เพราะเครื่องปัจจุบันใช้มา 4 ปี 6 เดือนแล้วค่ะ (ASUS M5200AE สีขาว จอ 12 นิ้ว) แบตเสื่อมไปตั้งแต่ปีที่สาม กลางๆ ปี ห่ะๆๆ ปัจจุบัน ใช้ laptop เยี่ยง PC เสียบปลั๊ก ตลอดเวลา กิๆๆ เพราะแบตแท้ 6 เซล ราคาเหยียบ 6 พันค่ะ

10285
เป็นเหมือนกันครับ

ผมยังเก็บเครื่องเมื่อสี่ปี่ก่อนไว้อยู่เลย (เพิ่งเสียไปเร็ว ๆ นี้) -o- /

(แอบประหยัดนะครับนี่ ๕๕๕)

41
อยู่แล้นค่ะ เงินทองหามายากค่ะ

อยู่แล้นค่ะ

เงินทองหามายากค่ะ (~เราคนหาเช้า แต่กินสามมื้อค่ะ ) 555

Hong's picture
16
แบตผมยังดีอยู่

fujitsu ของผมใช้มาเกือบ 5 ปีแบตยังดีอยู่เลยแต่ใช้ได้ไม่ถึงชม(ตกลงมันยังดีรึปล่าวหว่า). และก็ยังไม่เสียแต่ทนกับคามอืดของมันไม่ไหวเพราะแก่มากแล้วมีแค่ core เดียว เลยเปลี่ยนมาเป็น Mac ซะเลย ตอนแรกก็สองจิตสองใจกลัวจะใช้โน่นไม่ได้ใช้นี่ไม่ได้แต่เอาละการเปลี่ยนแปลงไม่ใช่เรื่องใหญ่ ลองดูแล้วสุดท้าย ก็
.....................................
.........................
...........
...
ติดใจ เพราะมันทำได้ทุกอย่างถ้ากลัวใช้ไม่ได้ก็ Bootcamp ซะอัด windows ไปอีกตัว จบ

41
แห่ะ คุณ Hong คะ

แห่ะ คุณ Hong คะ แล้วเปลี่ยนมาใช้ mac นานหรือยังคะ ใช้รุ่นไหนอยู่คะ ของหนึ่งอ่ะ

ได้เต็มที่ก็แค่ white 13.3" unibody ตัวต่ำสุด

อยากลองอะไรที่เสถียรๆ ดูบ้าง (อยากรู้ว่าจะเสถียรสักแค่ไหน เป็นพวกชอบลองของค่ะ 55)

Hong's picture
16
่ืถึงคุณหนึ่ง

ผมใช้ macbook pro 13" ครับ ซื้อมาเกือบเดือนแล้วครับ มือใหม่เหมือนกันครับ
ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณหนึ่งคือต้องใช้ ms office ก็เลยลง office 2008 for Mac ซะปัญหาจบ
แต่หนักกว่าคือบางโปรแกรมที่บริษัทเป็นโปรแกรมที่ไม่เหมือนชาวบ้านต้องใช้ windows หรือไม่ก็ IE run เท่านั้นก็เลยจำเป็นต้องลงไว้อีกตัวกันเหนียวครับเผื่อคอมที่บริษัทมีปัญหา
ส่วนเรื่อวเสถียรรึปล่าวไม่รู้ครับต้องดูกันยาวๆครับ
ต้องใช้เวลากับมันซักนิดครับ vdo training ดูกันจนมึนเลยแต่สุดท้ายก็บอกได้ว่า ว้าววววววววของเค้าดีจริงๆ ตอนนี้ที่ office ผมซื้อตามกันใหญ่เห็นผมไปโปรโมท อิอิ

10285
อีกหน่อย

ผมจะทำตามด้วยการขอออฟฟิศซื้อครับ แล้ววางแผนว่าจะให้ค่อย ๆ ลามไปเรื่อย ๆ เหมือนไฟป่าครับ แบร่..

nickoe's picture
4320
พี่ก๊อก

จะไปปลูกต้น apple แถวนั้นเหรอครับ
เอาให้เป็นไร่เลยนะครับ แค่สวนไม่เอานะ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
อยากปลูก apple ครับ

งอกเองได้เป็น mac pro นี่จะดีมากเลย แบร่.. ...

41
กรณีหนึ่ง office ใจดี

กรณีหนึ่ง office ใจดี ให้เลือกเองค่ะ ดังนั้น เวลาใช้งานไม่ได้ดังใจ จะได้โทษoffice ไม่ได้ -..-"