ลง Snow Leopard แล้วบู๊ทไม่ขึ้น ติดอยู่ที่วงกลมหมุนๆ ช่วยทีค่ะ

minhope's picture
8
สวัสดีค่ะทุกคน ตอนนี้มีปัญหาด่วนค่ะ รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วย
ล่าสุดซื้อosx snow leopard มาลงกับเจ้าMBP 15" ตอนลงไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคะ
แล้วทีนี้พอลงเสร็จเครื่องก็รีสตาร์ท และก็มาที่หน้า registration ตอนนี้ก็เริ่มมีอาการค้างๆ
not responding อืด เลยค่ะ ตอนที่กรอก registration ตัวอักษรก็ขึ้นมาช้ากว่าที่พิมอีก
ทีนี้ จะ restart ก็ไม่ได้ค่ะ เลยจำใจกด hard reset ปิดเอาดื้อๆ
แล้วทีนี้รอมันบู๊ทใหม่ ปรากฏว่าค้างอยู่ที่ตัววงกลมหมุนๆ ค่ะ
และก็ค้างอยู่แบบนั้น โฟลเดอร์อะไรก็ยังไม่ขึ้นค่ะ dock ก็ไม่ขึ้น
ทำยังไงดีคะ พอดีหนูต้องใช้แม๊คเรียนด้วย (แล้วไม่ได้เรียนที่เมืองไทยด้วยค่ะ)
ตอนนี้กังวลใจมากๆเลย ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรดีเพราะ

• ไม่ได้ทำ time machine/ back up ไว้เลย (ความผิดพลาดครั้งยิ่งใหญ่)
  • เข้า safe mode แล้วต่อ HD เพื่อไปดึงข้อมูลก็ไม่ได้ค่ะ HD ไม่ mouth

ทำยังไงดีคะ พี่ๆ รบกวนช่วยหนูด้วยค่ะ

Cybernet's picture
399
ลอง disk permittion ดูก่อนครับ

อาจจะช่วยได้ครับ

pippo's picture
2469
ถ้าลองทำตาม

คุณ cybernet ไม่หายก็ต้องลองทำตามนี้ครับ

• หาเครื่องของเพื่อนที่มีพื้นที่ HDD เหลือเยอะๆ หน่อย (สำหรับกู้ข้อมูลเครื่องที่มีปัญหา)
  • ต่อสาย Firewire เชื่อม 2 เครื่องเข้าด้วยกัน (เครื่องตัวที่มีปัญหาต้องปิดอยู่นะครับ)
  • เมื่อเชื่อมสายแล้วเครื่องเพื่อนเปิดอยู่แล้วก็เริ่มเปิดเครื่องกดปุ่ม start ตัวที่มีปัญหาพร้อมกับกดตัว T ค้างไว้ตลอด (Target Disk Mode) จนหน้าเครื่องตัวที่มีปัญหาขึ้นเป็นรูปสัญญลักษณ์ Firewire และเครื่องเพื่อนขึ้น Icon External HDD ที่ หน้าจอ อันนั้นคือ HDD ของเครื่องเรา ให้จัดการ copy ข้อมูลออกมาทั้งหมดก่อนครับ (ฝากไว้ที่เครื่องเพื่อน)
  • Copy เสร็จแล้วค่อย Eject Icon ของ HDD เครื่องที่มีปัญหาออกแล้วถอดสาย Firewire
  • ใส่แผ่น OSX Snow ที่ซื้อมาเข้าไปในเครื่องที่มีปัญหาแล้วกด Restart ให้เครื่องบูตแผ่น แล้วทำการ Install OS ใหม่ แต่ครั้งนี้ให้ Install แบบ Clean ครับ คือต้องเลือกให้ Format HDD ใหม่ก่อนลง OS เดาว่าของเดิมน่าจะเป็นการลง OS แบบ Upgrade
  • เมื่อ Install OS แล้วทำการ Set เครื่อง Update ต่างๆ เรียบร้อย ให้ย้อนกับไปเชื่อมต่อเครื่องเพื่อนอีกครั้ง ทำวิธีเดิม แต่คราวนี้เป็นการ copy ข้อมูลของเราที่ฝากไว้ลง HDD ของเครื่องเราครับ

คร่าวๆ มีประมาณนี้ ขอให้โชคดีครับ

minemind's picture
3876
ทำตามที่ pippo บอกอะครับ

ทำตามที่ pippo บอกอะครับ แหะๆ

ลองลงแบบ Clean Install ดูน่าจาดีกว่า

8
พี่. Cybernetคะ พีชลอง disk

พี่. Cybernetคะ พีชลอง disk permission. แล้วไม่ได้ค่ะเลยลองทำตามที่พี่. Pippo. บอก
ตอนนี้format ext HD ให้เป็น mac extension journaled กลับเป็นเหมือนเดิม
ก่อนหน้านี้เป็นNTFSจะได้ต่อกับwindowsได้ค่ะ
สรุปว่ากำลังย้ายข้อมูลออก และเครื่องก็ทำการtime machineอีกที
พอเสร็จขั้นตอนพวกนี้ พีชสามารถ clean install ได้เลยใช่ไหมคะ?

ขอถามเพิ่มเรื่องtime machineนะคะ
1. มันแบ๊คอัพโปรแกรมด้วยหรือเปล่าคะ บางตัวพีชทิ้งแผ่นไว้ที่เทืองไทยแล้วน่ะสิ
2. มันแบ๊คอัพOS snow leopard ที่มีปัญาหาตอนนี้ไว้ด้วยเปล่าคะ
3. สมมุติว่า clean install Snow leopard เรียบร้อยแล้ว. พีชสามารถกู้ข้อมูลจาก time machineยังไงหรอคะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะคะ ไว้จะมาแจ้งอัพเดทอีกทีค่ะ ขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะคะ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1.มันแบ๊คอัพโปรแกรมด้วยหรือเปล่าคะ บางตัวพีชทิ้งแผ่นไว้ที่เทืองไทยแล้วน่ะสิ

backup โปรแกรมด้วยครับ อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับ time machine เบื้องต้นได้ที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/59

2.มันแบ๊คอัพOS snow leopard ที่มีปัญาหาตอนนี้ไว้ด้วยเปล่าคะ

เป็นไปได้ครับ

3.สมมุติว่า clean install Snow leopard เรียบร้อยแล้ว. พีชสามารถกู้ข้อมูลจาก time machineยังไงหรอคะ

restore ทั้ง system กล้บมาด้วย time machine

8
สงสัยว่า clean install

สงสัยว่า clean install นี่เราต้อง erase free space HD เราก่อนค่อย install ใช่ไหมคะ
เพราะว่ามันไม่มีoptionให่้เลือกเลยตอนinstall snow leopardน่ะค่ะ

pippo's picture
2469
จัดการ HDD

ด้วย Disk Utility หลังจาก Boot ด้วยแผ่น OS แล้ว ลองมองหาดูจาก Menu ด้านบนน่ะครับ

8
พี่คะเมื่อเช้าลองลบแบบ7รอบไปเ

พี่คะเมื่อเช้าลองลบแบบ7รอบไปเสร็จเมื่อกี้แต่ว่า พอมาดูที่ used capacity. มันเหลือเท่าเดิมอ่าค่ะ
(84.2GB) แสดงว่ามีข้อผิดพลาดระหว่างลบหรอคะ? หรือน้องไปกดอะไรผิดหรือเปล่า? (disk utility->select mac partition(อีกอันนึงเป็นบู๊ทแค๊มป์ค่ะ)->erase free space) ตอนนี้กำลังลบแบบหนึ่งรอบอยู
หวังว่าจะเวิร์คค่ะ. หรือพีชควรลบทั้งลูกเลยดีคะ? ถ้าเช่นนั้นทำการลบแบบไหนคะ เพราะมันไม่มีให้กดแชบบลบทั้สองpartitionทีเดียเลย
รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ พอกลับไปอ่านรีวิวก็เจอว่าเรากด erase free space. แทนที่จะเป็น erase นี่เอง
ไว้ถ้ามีอะไรคืบหน้าหรือมีปัญหาจะกลับมาแจ้งอีกทีนะคะ ขอบคุณมากเลยค่ะ

Cybernet's picture
399
กำลังจะมาบอกว่าให้กด erase เฉยๆพอดีเลย

ส่วนเรื่อง time machine ลองอ่านกระทู้คุณก๊อกนะครับ มีรายละเอียดชัดเจนเลยทีเดียว (ขอบคุณคุณก๊อกไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ)

ikok's picture
10285
ยินดีครับ

ยิ้ม

8
หิมะตกกกกกกกกกกกก

พี่ๆคะ ตอนนี้ได้ลง Snow leopard สมบูรณ์เรียบร้อยแล้วค่ะ (เย้ๆ)
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำ ไม่งั้นไม่กล้าทำอะไรเองแน่ๆเลยค่ะ
ตอนนี้กำลังจัดระเบียบสังคม (??) อยู่ค่ะ แฮ่ (ปาดเหงื่อ)
ขอขอบคุณอีกทีนะคะ ตอนนี้ใช้แม๊คได้แล้ว จะมาทำความรู้จักกับแม๊คจากเว็บนี้มากขึ้น (ฮือ)
พี่ๆใจดีมากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ มีความสุข

nickoe's picture
4320
มาไม่ทัน

เค้าช่วยกันไปหมดแล้ว พี่ทุกท่านหล่อเต็มสิบเลยวันนี้