เกี่ยวกับ windows ใน mac

Hong's picture
16
คือว่ามีความจำเป็นที่ต้องใช้ windows os ครับ อยากทราบว่า
1. ถ้าอยากจะลง windows 7 สามารถใช้แผ่น driver ที่แถมมาให้ได้เลยหรือปล่าว หรือว่าต้องไปหา download driver เอง
2. แล้วจำเป็นไหมที่ต้องแบ่ง partition สำหรับ windows ไว้ไม่เกิน 32 GB สำหรับการรัน FAT32
3. ในกรณีที่เราแบ่ง partition HD สำหรับ windows os แล้ว เวลาที่เราใช้งาน windows os เราจะเห็นและสามารถใช้งาน HD เฉพาะที่เราแบ่งไว้ใช่หรือไม่
4. สมมุติว่าในเครื่องเรามีไวรัสของ windows ใน mac os แต่เรายังไม่ได้รัน windows os ไวรัสตัวนี้สามารถเข้าไปทำลายข้อมูลใน windows os ในขณะที่เรายังใช้งาน mac os อยู่ได้หรือไม่
ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ตามนี้ครับ

1.ก็ใช้แผ่น os ที่มากับเครื่องครับ ไม่ต้องหาโหลดที่ไหนต่อแล้ว
2.แบ่ง 32GB ตามคำแนะนำดีกว่าครับ แต่ win รุ่นใหม่ๆไม่มี FAT32 แล้วนะครับ
เป็น NTFS หมด FAT32 มีข้อจำกัดเรื่องของขนาดไฟล์ครับ
3.เท่าที่จำได้ ตอนแรกจะไม่เห็นครับ ต้องหา macdrive มาลงเพื่อให้มองเห็น drive ฝั่ง mac ครับ
4.มันจะทำตัวนิ่งๆครับ เพราะมันไม่สามารถ run ตัวเองบน osx ได้ แต่ถ้า copy ไปลง win
ก็เสร็จครับ

ikok's picture
10285
nickoe

หล่อมากครับ แบร่..

4320
ฮา...

หล่อไม่เท่าแบรดหรอกครับ หัวเราะร่วน

16
ขอบคุณมากๆครับ

หล่อทั้งคู่อ่ะครับ
ต่อไปก็ต้องไปเดินหาซื้อแผ่น windows7 อีก

singtvs's picture
4
ขอเหตุผลหน่อยครับว่าทำไมถึงไม

ขอเหตุผลหน่อยครับว่าทำไมถึงไม่ควรแบ่ง Partition เกินกว่า 32GB(FAT32)

4320
คือว่า

ก่อนหน้านั้นที่ win ยังเลือกเป็น fat32 ได้
ถ้าแบ่งไม่เกิน 32GB จะสามารถ drag&drop ไฟล์ได้ครับ
ส่วนอื่นๆคิดว่ามีผลอีกในเรื่องของหลายๆอย่างที่ win กับ mac ไม่เข้ากันครับ

Gopgap's picture
1
แปลว่า...

หมายความว่า ถ้าผมใช้ Format FAT32 และลง WinXP แล้ว

เวลาผมดาวน์โหลดไฟล์มาเมื่อใช้ OS X เสร็จแล้วจะส่งลงให้วินโดวส์เห็นและใช้ในวินโดวส์ได้ ผมสามารถลากจาก Mac HDD ลง Bootcamp HDD ได้เลย (ครั้งละไม่เกิน 4 GB) ใช่มั้ยครับ?

10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

แต่ถ้ามีไฟล์ขนาดใหญ่มาก ๆ ลองหาทางบีบอัดไฟล์พวกนั้นดูก่อนให้ขนาดไม่เกิน 4GB น่าจะปลอดภัยในระยะยาวครับ

16
ขอถามอีกนิดนะ

ขอถามอีกนิดนะ อย่างนี้แสดงว่าถ้าเราลง vista หรือ windows 7 ข้อจำกัดของการแบ่ง partition แค่ 32 GB เป็นอันหมดไปถูกต้องมั้ยครับเพราะระบบแฟ้มน่าจะเป็น NTFS หมดแล้ว

10285
คือเรื่องเกิน 32GB ได้ไหมนี่

ผมคิดว่าได้ครับ แต่ขนาด 32GB เขาตั้งต้นมาให้แบบว่าน่าจะเหมาะสมกับการใช้งานทั่วไปแล้ว .. นี่ถ้าไม่ได้ทำอะไรมากมายจริง ๆ 32GB นี่พื้นที่น่าจะเหลือเยอะครับ ใจผมอยากแบ่งน้อยกว่านี้ด้วยซ้ำครับ ผมคิดว่าเอาพื้นที่ว่างที่นั่งเฉย ๆ ตรงนี้นี้ไปทำอะไรอย่างอื่นดีกว่า ยิ้ม

4320
ขนาดที่จะแบ่ง

ลองดูที่นี่นะครับ
http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=440407
เท่าที่อ่านมาคือ 32GB จะลงตัวกับ FAT32 ที่สุดครับ
ถ้า NTFS มากกว่าก็ได้ครับ

10285
ผมเจอคำตอบแบบเป็นทางการล่ะ :)

ในหน้า bootcamp บน support.apple.com เขาบอกเอาไว้แบบนี้ครับ

During installation, the Microsoft Windows installer asks me to format the Windows partition using NTFS or FAT. Which should I use?

If the partition is 32 GB or smaller, you can use either FAT or NTFS. If it's larger than 32 GB, or you are installing Microsoft Vista, then you can only format it using NTFS. Mac OS X can read and write FAT volumes, but can only read NTFS volumes. Refer to your Microsoft Windows documentation if you are not sure which best suits your needs.

สรุปตามที่นิกบอกคือ 5-32GB เป็น FAT32 ถ้าจะแบ่งใหญ่กว่านั้นต้องแบ่งเป็น NTFS ซึ่ง OS X จะอ่านได้อย่างเดียว แต่เขียนไม่ได้ ต้องอาศัยโปรแกรมจากค่ายอื่นมาช่วยให้ OS X อ่านและเขียน NTFS ได้ครับ

4
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ

16
เยี่ยมจริงๆ

ขอบคุณสำหรับทุกคำถามและคำตอบครับ ฉลาดขึ้นอีกเยอะเลยกำลังร้อนวิชาอยู่ด้วย อิอิ

10285
ลองเลยครับ

แล้วอย่าลืมเอาผลที่ได้มาแบ่งปันกันนะครับ ยิ้ม

(ช่วยผมเขียนเป็น howto ไปเลยก็ได้นะครับ หัวเราะร่วน )

16
ตอนนี้ลง windows 7

ตอนนี้ลง windows 7 ไปแล้วแต่แบ่งไปแค่ 32 GB แต่ถึงกับให้ไปเขียน Howto คงไม่ไหวมั้งครับยังงูๆปลาๆอยู่เลย
ขอเรียนรู้อีกหน่อยก่อนแล้วจะมาช่วยเพื่อนๆครับ

4
ฝากการบ้านอีกข้อได้มั๊ยครับ?

ใครเคยลองใช้ Virtualbox แล้วบ้าง มีข้อดีข้อเสียอย่างไรเมื่อเทียบกับ Bootcamp ครับ.

10285
ตอบครับ

boot camp เป็น native app จากทาง apple เองครับ ทำงานได้ดีเหมือนเป็นเครื่อง win แท้ ๆ แต่ต้องปิดเปิดสลับกันทำให้บางคนรู้สึกว่าไม่สะดวก แต่มีข้อดีคือ แต่ละ OS ได้ใช้ทรัพยากรระบบเต็ม ๆ เพราะไม่ต้องแบ่งใคร

ส่วน virtual box เป็นโปรแกรม virtualization ที่จำลอง windows ให้ทำงานบน OS X อีกที (เหมือน vmware หรือ Parrnell ครับ) ข้อดีคือสะดวก แต่ข้อด้อยคือแต่ละ OS จะใช้ทรัพยากรระบบได้ไม่เต็มที่ เพราะต้องแบ่งให้หลาย OS ทำงานพร้อมกัน (แบ่งทรัพยากรดี ๆ ก็ใช้งานได้ครับ เพียงแต่เราใช้เขาได้ไม่ 100% แค่นั้นเอง)

ลองดูวิธีติดตั้ง window7 บน virtualbox นี้ดูนะครับจะเห็นภาพได้ง่ายขึ้น

ptung89's picture
62
ขอถามหน่อยครับ ถ้า os 10.5.x

ขอถามหน่อยครับ ถ้า os 10.5.x จะใช่้ window 7 ได้ไหมครับ

10285
ดู hardware ครับ

ถ้าเครื่องเข้าข่ายเครื่องที่ระบุในโพสนี้ .. หมดสิทธิ์ครับ
http://macmuemai.com/content/2187

4
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ จากทุกท่าน