ไม่สามารถใช้งาน Flash player

comcomrit2's picture
64
ใครเป็นบ้างครับ youtube บอกว่า java หรือ flash ของเราเก่าไป

ผมแก้ด้วยการกด sw update ของ osx แต่ไม่สำเร็จครับ

เลยลองโหลด flash มาลง ก็ลงผ่านหมดแต่ยังดูไม่ได้อยู่ดี เราจะ  uninstall ยังไงได้บ้างครับสำหรับ service บางตัว

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่าใช้ OS X ตัวไหนอยู่ครับ

10.5 หรือว่า 10.6 ครับ?

เครื่องผมยังเป็น 10.5 อยู่ update ตามเท่าที่มีมาให้ก็สามารถดูได้ปรกตินะครับ ยิ้ม

64
10.6

10.6 ครับ ใน s/w list บอกว่า java for mac osX 10.6 update 1 ครับ
ผิดปรติหรือปล่าว update ล่าสุด 2/27/10

64
ขึ้นแบบนี้ครับ

Hello, you either have JavaScript turned off or an old version of Adobe's Flash Player. Get the latest Flash player.

ขึ้นแบบนี้ตลอดเลยครับ

10285
เปิด javascript ไว้หรือยังครับ

เพราะจากคำเตือน ถ้าตัว flash player เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว ที่เหลือเป็นไปได้อีกอย่างคือคุณไปปิดการทำงานของ javascript เอาไว้ครับ (ลองดูนะครับ ถ้าปิดอยู่ไปเปิดได้ใน preference ของ browser นะครับ)

note : javascript เป็นคนละโปรแกรมกับ java ครับ ไม่เกี่ยวกันเลยในทางเทคนิก ยิ้ม คนสับสนบ่อย ๆ ครับ

64
ลองเปิดปิดใหม่แล้วครับ

ที่แปลกที่สุดคือ ผมลง safari firefox chrome เป็นเหมือนกันหมดเลยครับ เราเข้าไปแก้ไข service ตรงไหนได้บ้างครับ เบื่องต้นลองให้ command line ลบไฟ cach แล้วครับแล้วติดตั้ง java ใหม่เองก็ไม่หาย
คิดว่าอาจเป็นกับบัคพวก java runtime หรือปล่าวครับ

ptung89's picture
62
เป็นเฉพาะ 10.6 หรือครับ ผมยัง

เป็นเฉพาะ 10.6 หรือครับ ผมยัง 10.5 อยู่

64
พรุ่งนี้

พรุ่งนี้วันเสาร์ ไม่รู้ว่าโืทรไปถาม callcenter เค้าจะรับหรือปล่าว

flukesamed's picture
73
ของผมร้านจัดการให้ครับ

น้องที่ร้านร้านนึงแถวๆ เอเชียบุ๊คชั้นสี่สยามดิสก์จัดการให้ครับ เพราะน้องเค้าบอกยังไงต้องเจอแน่ๆ
ผมเลยไม่ทราบจะแนะนำยังไงอ่ะครับ (น้องเค้าจัดการให้หลายอย่างเลยครับ มึน)
ยังไงขอให้สำเร็จไวๆ นะครับ ยิ้ม

64
เศร้า

สุดท้ายแล้วตอนนี้ จอ WSOD บ่อยจัง
คาดว่าที่เป็นแบบนี้เพราะ
1.ลง clean my mac แล้วไปลบมั่วไปหน่อย (อันนี้สังเกตุได้จากลบแล้วเหมือนจะเอ๋อๆไปบ้างแต่ยังใช้งานได้)
2.snow leopart ลงแบบ update ที่เห็นกันจ่ะๆเลยคือ โปรแกรมหลายๆโปรแกรมใช้งานไม่ได้
เปิดไม่ขึ้น ขึ้นก็ช้าๆไปบ้างไม่ค่อยซับพอท

คงได้เวลาลงน้อง mac ใหม่ ตอนนี้เล่น win ไปก่อน

ของถามเป็นแนวทางหน่อยครับ
ถ้าผมจะลงวินโดก่อนแล้วค่อยลง OSX ตามภายหลังแบบ non boot camp ทำได้หรือไม่ มีปัยหาอะไรบ้างหรือไม่ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

10285
ไม่ได้ครับ

ถ้าจะใช้ 2 OS ต้องลง OS X ก่อนครับ

10285
การจะใช้โปรแกรมพวกนี้

ค่อนข้างอันตรายนะครับ ถ้าเราลบไฟล์ที่เกี่ยวกับ system ไปด้วย มันจะไล่ลำบาก หรือไม่ก็เจออาการผิดปรกติแบบที่คุณเจออยู่นี้ (เป็นไปได้)

ทางที่ดีลง OS X ใหม่ และไม่ต้องลบไฟล์จากระบบครับ เขากินพื้นที่ไม่มาก แลกกับการทำงานที่ราบลื่นไม่มีปัญหาในระยะยาวครับ

minemind's picture
3876
แนะนำให้ จัดการ OS X ก่อน

แนะนำให้ จัดการ OS X ก่อน แล้วค่อย จัดการ windows ผ่าน bootcamp ครับ