[Free Download] 51 OS X icon เก๋ ๆ ครับ

ikok's picture
10285
ไปเจอมาในเว็บ apple.com เลยเอามาแบ่งกันดูต่อ ลองโหลดมาดูนะครับ เก๋ดีทีเดียว

http://www.apple.com/downloads/macosx/icons_screensavers/sabresnow.html

minemind's picture
3876
พึ่ง load ไปใช้เองครับ

พึ่ง load ไปใช้เองครับ

10285
ดู

icon เขาอ้วน ๆ ดีนะ ยิ้ม

Hangover's picture
56
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ หาเปลี่ยนอะไรบ้างจะได้ไม่ซ้ำซาก อิอิ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
โหลดมาแล้วครับ

พอดีผมโหลดมาแล้วอ่ะครับแล้วจะเอาไปติดตั้งยังไงอ่ะ ทำไม่เป็น

10285
แบบง่ายที่สุดเลย

เปิด get info ของสองไฟล์ไว้คู่กัน คือ

1. ไฟล์ไอคอนที่เราอยากจะใช้
  2. ไฟล์ปลายทางที่เราต้องการเปลี่ยนไอคอน

หลังจากเปิดหน้าต่าง get info ของ 2 ไฟล์ที่ต้องการแล้ว ให้ทำตามนี้ครับ

1. บนหน้าต่าง get info ของไฟล์ในข้อ 1 คลิ๊กที่ไอคอนด้านบนสุด (เราจะเห็นว่าไอคอนมีกรอบสีฟ้าเรือง ๆ โดยรอบ แสดงว่าเขาถูกคลิ๊กอยู่ - อยู่ในสถานะ active )
  2. ให้แน่ใจว่าตัวไอคอนถูกเลือกอยู่ จากนั้นคลิ๊ก command + C (หรือคำสั่ง copy)
  3. ไปที่หน้าต่าง get info ของไฟล์ปลายทางในข้อ 2 ด้านบน แล้วคลิ๊กที่ไอคอนของไฟล์นี้ให้ active
  4. กดปุ่ม command + v (หรือคำสั่ง paste)
  5. ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เราจะเห็นไอคอนใหม่แสดงขึ้นมาทับของเดิมครับ

note :

1. วิธีนี้ผมไม่รู้ว่าจะเอาไอคอนเดิมกลับมาอย่างไร
  2. ถ้าคิดว่าวิธีนี้ไม่สะดวก ให้ลองหาโปรแกรมเสริมมาช่วยเปลี่ยนไอคอนแบบครั้งละหลาย ๆ ไฟล์พร้อมกันครับ
nickoe's picture
4320
ลองนี่ดูนะครับ

อ่านวิธีใช้ก่อนนะครับ
http://freemacsoft.net/LiteIcon/

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ขอบคุณครับ

ทำตามพี่ก็อกครับง่ายดีแต่เสียเวลาต้องมานั่งทำดีละอันแต่ไม่เป็นไรครับ ปิดเทมอ ว่างอยู่ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เห็นน้องๆ ที่ทำงาน

ใช้ตัวนี้ครับ CandyBar แปลงทีเดียวหลายๆ ตัว แล้ว Restore ของเก่ากลับมาก็ได้

แต่ผมใช้ไม่เป็น เพราะชอบของเดิมๆ เลยไม่ได้ลองครับ

sajiro's picture
1179
ถ้าเปลี่ยนแบบทีละอันนะครับ

กด command +x หรือ delete

จะเป็นการ Restore icon เดิมของระบบครับ

10285
ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณน้องทอปนะครับ ผมก็เพิ่งทราบนี่ล่ะ เคยเปลี่ยนแล้วหาทางเปลี่ยนกลับไม่ได้ แบร่..

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ขอบคุณด้วยคนครับ_

ดีครับ เเละเเล้วก็รู้เพิมขึ้นมาอีก