จะซื้อ Macbook ขอคำแนะนำหน่อยคะ

BEAR_Pink's picture
234
ขออนุญาติเปลี่ยนชื่อกระทู้นะคะ
ไม่อยากตั้งใหม่

เคยตั้งถามคล้ายๆกันในเว็บ Freemac ก็ได้คำตอบเหมือนกัน
แล้วก็เลยขอตั้งในเว็บ Macmuemai ด้วย จะได้ดูคำตอบได้เยอะๆขึ้นอีก
ตอนนี้ใช้เวลาหาข้อมูลซื้อเยอะมาก

Macbook white ตัวใหม่ กับ Macbook Pro แตกต่างกันยังไงบ้างคะ(อยากได้แบบละเอียด)

Macbook Pro กับ Macbook
-ตัวไหนร้อนกว่ากัน
-ตัวไหนร้าวง่ายกว่ากัน (เรื่องความร้อน)
-ตัวไหนที่เกิดปัญหาไฟฟ้าช็อตมือ (?)
-Macbook Pro สามารถอัพ Memmory และ Hasdisk ได้ไหม แล้วอัพได้เท่าไหร่บ้าง
-ซิลิโคนแปะคียร์บอร์ดแบบมีรูระบายอากาศถ้าติดแล้ว จะมีปัญหาความร้อน มั้ย

อยากได้ทั้ง 2 เครื่องแต่ Macbook Pro ราคาค่อนข้างสูง -*- ได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่ง

ขอถามแบบงี่เง่านิดนึง อันไหนดีกว่ากันคะ

ปล.ขอโทษนะคะที่ถามเยอะ เดินไปเดินมาอยู่หน้าร้าน istudio กับเพื่อน ไม่กล้าเข้าไปถาม&ลองเล่นดู
รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆคะ

ikok's picture
10285
ได้ครับ

ลองดูจากในนี้นะครับ

การตั้งค่าภาษาไทยใน OS X

note : คำถามก่อนหน้านี้คือ macbook ตั้งภาษาไทยได้ไหม? และนี่คือคำตอบของคำถามนั้นครับ ก่อนที่จขกท.จะเปลี่ยนหัวข้อ ผมเลยเขียนอธิบายเอาไว้เผื่อมีคนมาอ่านทีหลังครับ

234
ขอบคุณคะ

ขอบคุณคะ

10285
ตอบครับ

Macbook white ตัวใหม่ กับ Macbook Pro แตกต่างกันยังไงบ้างคะ(อยากได้แบบละเอียด)

จะลองตอบแบบละเอียดดูนะครับ ผมคิดว่าคำถามน่าจะเจาะจงกับ macbook สีขาวกับ macbook pro 13" และจะเจาะจงไปที่ macbook pro 13" ตัว 2.26GHz ที่ใช้ cpu เท่ากันกับ macbook white นะครับ ที่จะเห็นภาพรวมได้ง่ายขึ้น

โดยจะเป็นตัว spec พื้นฐานที่มีให้ซื้อจาก apple online store หรือ iStudio (ในความเป็นจริงเราสามารถสั่งเปลี่ยนเพิ่มลด spec ได้ถ้าเราต้องการ เช่นเพิ่มขนาด hard drive หรือเพิ่มแรมใน macbook pro)

MacBook White vs MacBook Pro 13" @ 2.26GHz

สิ่งที่เหมือนกัน

• ขนาดหน้าจอ 13.3 นิ้วและรองรับความละเอียดหน้าจอที่เท่ากัน คือ 1280x800 pixel ซึ่งถ้าต้องการความละเอียดมากกว่านี้สามารถต่อจอที่สองได้ และเพิ่มความละเอียดหน้าจอได้สูงสุดที่ 2560x1600 pixel เหมือนกันทั้งสองรุ่น
  • ความเร็ว CPU ใน spec พื้นฐานที่เท่ากัน
  • แรมติดเครื่องมาให้เท่ากัน (ที่ 2GB)
  • ใช้ฮาร์ดแวร์ด้าน graphic พื้นฐานเหมือนกัน (Nvidia 9400M เป็นกราฟฟิกการ์ดแบบติดอยู่ในเมนบอร์ดของเครื่อง ทำงานกราฟฟิกได้ดีในระดับหนึ่ง)
  • แบตเตอรี่พื้นฐานเดียวกัน ใช้งานได้ 7 ชม.เหมือนกัน (ตาม spec ที่ apple ให้ไว้ในเว็บ)
  • มีช่องเชื่อมต่อพื้นฐานที่เหมือนกันคือ ช่องต่อจอที่สอง mini display port, USB สองช่อง, ช่องต่อ LAN และช่อง Audio in/out
  • ทั้งสองตัวนี้ใช้ OS เดียวกัน ลอง application สำหรับ OS X ได้เหมือนกัน

สิ่งที่ไม่เหมือนกัน

• ตัว macbook สีขาวมี spec เดียวคือ 2.26GHz ในขณะที่ตัว mbp 13 สามารถเลือก cpu ได้ ระหว่าง 2.26GHz หรือ 2.53GHz
  • mbp 13 สั่งเพิ่มแรมได้มากที่สุดที่ 8GB ในขณะที่เพิ่มได้สูงสุด 4GB บน macbook สีขาว
  • mpb 13 ได้ขนาด hard drive ที่น้อยกว่า (mbp = 160GB ในขณะที่ตัว macbook สีขาวให้ 250 GB)
  • MacBook Pro มีช่อง IR ซึ่งสามารถใช้ Apple remote control (แยกขายต่างหาก) มาใช้ควบคุมเครื่องหรือว่า app ต่าง ๆ ได้
  • บอดี้ของ MB สึขาวเป็นโพลิคาบอเนท เป็นพลาสติก ซึ่งในอดีตรุ่นก่อนหน้านี้มีปัญหาพลาสติกร้าว และเปลี่ยนเป็นสีเหลือง ซึ่งปัญหานี้ไม่เกิดในเครื่อง MacBook Pro ที่มีบอดี้เป็นอลูมิเนียม
  • mbp มีช่องเชื่อมต่อแบบ Firewire 800 และช่อง SD card slot
  • ตัว mbp สามารถเลือก hard drive แบบ SSD ได้ ขณะที่ตัว mb สีขาวไม่มี option ตรงนี้
  • keyboard ของตัว mbp เรืองแสงได้ (ตัว mb สีขาวไม่เรืองครับ) ทำงานที่มึด ๆ สะดวก

เท่าที่เห็นในหน้า spec มีประมาณนี้ครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกจะมาเพิ่มให้นะครับ ยิ้ม

10285
ตอบเพิ่มครับ

Macbook Pro กับ Macbook

-ตัวไหนร้อนกว่ากัน

hardware เกี่ยวกับระบบพอ ๆ กัน ผมคิดว่าความร้อนจริง ๆ ที่เครื่องทำงานจะพอ ๆ กัน เพียงแต่เราจะสัมผัสได้มากกว่า หรือรู้สึกว่าเครื่องร้อนในรุ่น macbook pro ที่มีบอดี้เป็นอลูมิเนียมครับ

-ตัวไหนร้าวง่ายกว่ากัน (เรื่องความร้อน)

ตัว macbook รุ่นใหม่นี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่น่าจะปรับปรุงให้ดีขึ้นแล้วเพราะมีหลายเคสที่เครื่องรุ่นเก่าร้าว เรื่องนี้ตัดไปได้เลยถ้าเป็น macbook pro ที่มีบอดี้เป็นอลูมิเนียมครับ ที่เห็นเครื่อง mbp ร้าวส่วนใหญ่จะเป็นตรงบริเวณส่วนพับของหน้าจอที่เป็นพลาสติก

-ตัวไหนที่เกิดปัญหาไฟฟ้าช็อตมือ (?)

เครื่อง mbp จะมีเรื่องไฟฟ้าสถิตครับ ถ้าบ้านไหนมีสายดีนก็น่าจะไม่มีตรงนี้ ถ้าไม่มีสายดินก็จะรู้สึกได้ว่ามีไฟไหลอยู่ในเครื่องเวลาที่สัมพัสกับส่วนของเครื่องที่เป็นอลูมิเนียมครับ ไม่ถึงกับชอต แต่บางคนกลัวตรงนี้

-Macbook Pro สามารถอัพ Memmory และ Hasdisk ได้ไหม แล้วอัพได้เท่าไหร่บ้าง

ตอบให้แล้วในคห.ด้านบนครับ เดี๋ยวยกมาให้แบบละเอียดตามนี้นะครับ จากหน้า spec ของเครื่องแต่ละรุ่น

MacBook (สึขาว)

Hard drive : 250GB 5400-rpm Serial ATA hard disk drive; optional 320GB or 500GB 5400-rpm drive

Memory : 2GB (two 1GB SO-DIMMs) of 1066MHz DDR3 SDRAM; two SO-DIMM slots support up to 4GB

MacBook Pro 13"

Hard drive : 160GB or 250GB 5400-rpm Serial ATA hard drive; optional 320GB or 500GB 5400-rpm hard drive, or 128GB or 256GB solid-state drive

Memory : 2GB (two 1GB SO-DIMMs) or 4GB (two 2GB SO-DIMMs) of 1066MHz DDR3 memory; two SO-DIMM slots support up to 8GB

-ซิลิโคนแปะคียร์บอร์ดแบบมีรูระบายอากาศถ้าติดแล้ว จะมีปัญหาความร้อน มั้ย

ผมคิดว่าไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน แต่ผมมองว่ามันไม่จำเป็นครับ เพราะถ้ามีรูระบายความร้อน ก็ไม่กันน้ำหก หรือดีไม่ดีก็จะมีเศษอะไรเข้าไปสะสมได้อยู่ดี มีไว้ก็แค่กันแป้นมันเพียงอย่างเดียว <- สำหรับผมถ้าจะต้องเสียเงินซื้อเพื่อกันแป้นมัน ผมล้างมือเอาดีกว่าครับ ยิ้ม

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ

10285
จะเอารุ่นไหนอยู่ที่ความต้องการใช้งานครับ

ทั้งสองรุ่นนี้รองรับการใช้งานพื้นฐานพวกพิมพ์งาน หรือว่าใช้ internet ได้เหมือนกัน หรือการทำงานเฉพาะทาง เพราะทั้งสองรุ่นนี้มี hardware ที่พอ ๆ กันจาก spec พื้นฐาน

ถ้าไม่ได้ต้องการ upgrade เพิ่มนัก ผมตีว่าเขาพอ ๆ กัน ถึง mbp จะเพิ่มแรมได้ 8GB แต่ในปัจจุบัน โปรแกรมที่จะใช้แรมเยอะขนาดนั้นไม่ค่อยมี และมีแรมเยอะไปก็ไม่ได้ช่วยให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น(ตามความคิดของผม)

แต่จะมีที่แตกต่างคือเรื่องของการเชื่อมต่อครับ macbook pro สามารถต่อกับอุปกรณ์ที่เป็น firewire ได้ และมีช่องรับสัญญาณ remote ที่เอาไว้สำหรับเอาไป presentation นอกสถานที่แล้วตัวต้องไกลเครื่อง

ส่วนที่เหลือก็เครื่องความชอบว่าจะกังวลเกี่ยวกับตัว body ที่เป็นพลาสติกในตัว macbook มากน้อยแค่ไหน

10285
ตอบเพิ่ม (อีกที)

เผื่อจะทำให้เห็นภาพรวมของ product line ของ apple ได้ง่ายขึ้น

ตัว macbook สีขาวเป็นเครื่องพกพาสำหรับผู้บริโภคทั่วไป
ส่วนตระกูล macbook pro สำหรับผู้ที่ใช้งานหนัก หรือทำอาชีพเฉพาะทาง เพราะมีการปรับ spec และการเชื่อมต่อที่หลากหลายกว่า

นั่นคือในภาพรวมนะครับ ส่วนถ้านับ macbook สีขาว กับ mbp 13" ตัวล่างสุด ผมคิดว่าไม่แตกต่าง เป็นแค่อะไรเล็กน้อยเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ กับความกังวลเรื่องเคสร้าว และงบประมาณในการซื้อ ที่น่าจะมีผลกับการตัดสินใจครับ

10285
เรื่อง case ร้าว

ผมอ่านเจอหลายกรณี หาสาเหตุไม่ได้ครับ

แต่ถ้าให้เดา เป็นเพราะบอดี้เป็นพลาสิตกแข็ง เขาเลยมีโอกาสร้าวได้ จะเนื่องจากการพกพาหรือการบีบคั้นของตัวบอดี้เองก็ตามแต่

ที่ปัญหาเรื่องความร้อนน่าจะเป็นเรื่องทำให้เคสเปลี่ยนสีมากกว่าครับ (จากขาวเป็นเหลืองนวล ๆ ..) ประมาณนี้นะครับ ยิ้ม

234
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบ คิดว่

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบ

คิดว่า Macbook ธรรมดาน่าจะเหมาะมากกว่า
ทั้งงบแล้วก็เรื่อง สเปค

ตัวใหม่นี้ ยังมีข้อมูลเกี่ยวเรื่องร้าวใช่มั้ยคะ
ถ้าเป็น Macbook รุ่นเก่าๆ(ก่อนหน้านี้)จะร้าวใช่มั้ยคะ

[บอดี้ของ MB สึขาวเป็นโพลิคาบอเนท เป็นพลาสติก ซึ่งในอดีตรุ่นก่อนหน้านี้มีปัญหาพลาสติกร้าว และเปลี่ยนเป็นสีเหลือง ซึ่งปัญหานี้ไม่เกิดในเครื่อง MacBook Pro ที่มีบอดี้เป็นอลูมิเนียม]
ู^
^
ตรงนี้หมายถึง Macbook ตัวเก่าใช่มั้ยคะที่ร้าว แล้วรุ่นใหม่เหลืองนวลๆ?

ช่อง firewire ไม่ได้ใช้เลย ส่วนมากใช้แค่ USB ต่อกับการ์ดรีดเดอร์เอาอีกที
Macbook Pro ก็ดีแต่เสปกที่มาตอนแรกมันน้อย

Mixmerize's picture
1480
ใช่ครับ

แต่ที่พี่ก๊อกได้บอกไว้ข้างต้น เพราะ Macbook ตัวใหม่ก็มีโอกาสเป็นเหมือนกัน เพราะวัสดถที่ใช้กับตัวบอดี้เป็นชนิดเดียวกัน

แต่ก็อาจจะไม่เป็นก็ได้เหมือนกันเพราะอาจจะได้รับการพัฒนาให้ดีขึ้นแล้ว เพราะปัญหาเคสร้าวนี่มีมานานนมแล้ว ถ้า Apple ยังปล่อยให้เป็นอยู่ ก็ค่อนข้างน่าเกลียดเหมือนกัน แต่ของอย่างนี้ต้องดูกันยาวๆครับ ต้องใช้ไปนานๆก่อนน่าจะเห็นผล

Cybernet's picture
399
ทุกคนตอบค่อนข้างครบหมดแล้ว

เพิ่มเติมอีกนิดว่า MBP น่าจะออกตัวใหม่ในอีกไม่นานนี้ครับ เพราะตัวปัจจุบันออกมาเกือบๆปีแล้วครับ ส่วนตัวผมถ้าซื้อตอนนี้ก็ MBW ถ้ารอได้ก็รอ MBP ตัวใหม่ครับ

234
งันนี้หนูไป isudio

วันนี้หนูไป isudio กับพี่คะ

แล้วก็ถามพนักงาน
เขาบอกว่า Macbook white ตัวหม่ ไม่มีปัญหาเรื่องเคสร้าว
รุ่นเก่าจะมีปัญหาเรื่องนี้

คงไม่รอ Macbook Pro ตัวใหม่ เพราะ ยังไงของพวกนี้ออกมาใหม่เรื่อยๆเราตามไม่ทันหรอกคะ -..-

แต่ดูๆแล้วๆ Macbook white มันขาวน่ารักดีนะคะ มีความสุข

minemind's picture
3876
สีหน้าจอของตัวสีขาว

สีหน้าจอของตัวสีขาว ภาพมันจะออกเหลืองๆ นะครับ

ส่วนตัว mbp สีของภาพจะชัดกว่า ลองไปสังเกตุดูครับ

399
ผมเคยลองไปดูภาพไม่แตกต่างกันนะครับ

ระหว่าง MBP กับ MBW ตัวใหม่ (หรือว่าผมสายตาไม่ดี!!)

3876
ลองอีกทีครับ

ลองอีกทีครับ

399
งั้นก็ต้องต้อนรับสมาชิกใหม่ล่วงหน้าเลยนะครับ

อ้อ ก่อนพาน้อง mac กลับบ้านอย่าลืมเช็คเครื่องตามกระทู้ http://www.macmuemai.com/content/2417 ด้วยนะครับ (เครดิตคุณ nickoe ครับ)

234
คือชำระเงินเสร็จแล้ว

เหลือง แล้วปรับสีเครื่องได้มั้ยคะ

เวลาดูแล้วแตกต่างกันมากมั้ยคะความเหลือง

3876
ตอบอันข้างบน

ถ้าจำไม่ผิด ใน System Preference -> Display -> Color -> ตรงส่วนของ Display Profile ของตัว mac white จะมีให้เลือกน้อยกว่า ส่วนเรื่องการ Caribrate หน้าจอ ลองปรับแล้ว สีก็ยังเหลืองอยู่ดีครับ

3876
มันไม่ได้มีปัญหาหรอกครับ

มันไม่ได้มีปัญหาหรอกครับ แต่ว่า มันจะให้ความรู้สึกที่แตกต่างกว่า การใช้งานก็เหมือนๆกันครับ

toffykapook's picture
248
เหลืองจิงครับ

พนง istudio เค้าบอกมาละเค้าเปิดแสงเต็ม เทียบให้ดูเลยครับ

u_turn's picture
4
ใช้ MBW ตัวเดิม อยู่อ่ะครับ

เท่าที่ดูวัสดุตัวใหม่ที่ร้้าน ก็เหมือนกับตัวเดิมนะครับ
แค่ตรงบอดี้ด้านรอบๆ คีย์ยอร์ดเปลี่ยนเป็นเป็นตัวเดียวกับ
ด้านฝาและล่าง spec ก็ดีขึ้นนิดหน่อย
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และงบประมาณล่ะครับ
ส่วนตัวชอบ MBP 15"
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

wut3572006's picture
22
เป็นคนหนึ่งที่ตัดสินใจอยู่นาน

เคยเป็นคนหนึ่งที่ตัดสินใจอยู่นาน เกี่ยวกับกาซื้อสุดท้ายไปตกที่ MBP 13 นิ้ว 2.53 ครับ
และขอใช้เฉพาะ OSX ไม่ลง window จะได้เป็นเร็วๆ
ยังไงขอให้เจ้าของกระทู้ถ้าต้องการใช้ตัวเดียวยาวๆจนพังคามือ
เชียร์ MBP ครับ

234
การใช้งาน ของหนูนะคะตอนที่ใช้

การใช้งาน ของหนูนะคะตอนที่ใช้ windows xp

• เล่นเน็ต เล่นเอ็ม โหลดเพลง โหลดไฟล์ทั่วไป
  • ดูหนัง การ์ตูน (ดูจากในเว็บบางทีก็โหลดมาแปลงไฟล์ไรท์ลงแผ่นไปดูที่เครื่อง DVD)
  • ฟังเพลง
  • ทำงานทั่วไป พวกงานเอกสาร ซี
  • แล้วก็โปรแกรมอื่นๆ แล้วแต่อาจารย์จะสอนใช้โปรแกรมไหน แล้วก็เซฟงานนั้นเป็นไฟล์โปรแกรมนั้นส่งที่อาจารย์
  • เล่นเกมออนไลน์บ้างนิดหน่อย
  • แปลงไฟล์ ตัดต่อวีดีโอ

แบบนี้ควรเลือกอะไรดีคะ
ปล.ไม่ใช่เงินตัวเองเลยอยากได้แบบไม่แพงมาก แต่ก็อยากได้แบบที่ดีๆไปเลย -.-

nickoe's picture
4320
ดูจากความต้องการที่ใช้

ทุกอย่างสามารถทำบน mac os ได้ครับ ยกเว้นเกมออนไลน์
macbook น่าจะเพียงพอครับ ติดอยู่ที่ไม่ทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรเรียน
หรือเรียนทางสายไหน จะได้บอกได้ว่าควรใข้อะไรครับ
บางโปรแกรมมันหนักเครื่อง macbook อาจจะเอาไม่อยู่

234
ก็ลง windows

ก็ลง windows ใช้คุ่กันไปเลย

ใช้ windows ทำสิ่งที่ Os ทำไม่ได้ ใช้ Os ทำสิ่งที่ windows ทำไม่ได้ คะ

แล้ว Mac ตัวใหม่ที่จะออกคือตัวไหนหรอคะ เป็นโนตบุคหรือเปล่าคะ

สายศิลป์ คะ

nickoe's picture
4320
สายศิลป์

ถ้างานไม่หนักระดับเทพ macbook เอาอยู่ครับ
อันที่จริงผมก็เคยใช้ macbook ตัวหลายปีก่อนหน้านี้ตัวขาวรุ่นแรกๆเลย
เขียน 3d ทำ render มาแล้ว ช้าไปหน่อยแต่ก็ทำงานได้ครับ
ตัวใหม่ๆถ้าไม่หนักจริงๆคิดว่าไม่มีปัญหาครับ

ตัวใหม่ที่จะออก ยังไม่มีข่าวเลยครับ ช่วงนี้เงียบจนเกินไป ฮ่า.....

ป.ล. mac และ win สามารถใช้งานทดแทนกันได้ ถ้ารู้ว่าต้องการทำอะไร
หาโปรแกรมทดแทนได้หมดครับ ยกเว้นเรื่องเกมออนไลน์กับเปิดเวบบางอย่างเท่านั้น
ถ้าเรียนอยู่ต้องทำงานต่อจากเพื่อนๆ(โดยเฉพาะรายงานต่างๆ) ลง win ไว้เพื่อ
ความสะดวกก็ดีครับ

399
ตัวใหม่ที่จะออก น่าจะเป็น MBP กับ MBA ครับ

เพราะตัวอื่นเค้าออกใหม่กันหมดแล้ว อีกอย่างคือ spec MBP ตัวล่างกับ MBW ตัวใหม่แทบจะไม่แตกต่างกันเลย
ดูจากการใช้งานแล้ว MBW ก็น่าจะ OK แล้วนะครับ
เอาเงินส่วนที่เหลือไปซื้อ magic mouse + iwork หรือ Apple care น่าจะคุ้มกว่านะครับ

234
ถเางานหนักๆ เดี๋ยวใช้ PC

ถเางานหนักๆ เดี๋ยวใช้ PC ที่มีอยู่แล้วทำเอาก็ได้ (ดีมั้ย)

งั้นสรุป เลือก Macbook white

สบายใจ ไม่แพงมาก ครงความต้องการดี

ดูจากคลิปนี้ http://www.youtube.com/watch?v=wmyrGAmiYHM

มันดูจะทึบๆกว่า Macbook Pro แต่ไม่เหลือง

แบบนี้ดีแล้ว ขอบคุณนะคะพี่ๆ ที่ช่วยตอบ

234
Os x

Os x ลงมากับเครื่องให้อยู่แล้วใช่มั้ยคะ

แล้วพวก Leopard (กล่องรูปเสือ) iwork ilife

มันคืออะไรเอาไว้ทำอะไรหรอคะ โดยเฉพาะ Leopard แล้วหนูต้องลงอะไรบ้าง

10285
แบบนี้นะครับ

OS X (อ่านว่า​โอเอส เท็น ครับตัว X = เลขสิบโรมัน) นี้เปรียบบ้าน ๆ ได้เหมือน OS Windows บนฝั่ง pc ครับ เวอร์ชั่นปัจจุบันคือ 10.6 ที่เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า snow leopard ครับ (ตัว leopard เป็นเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ หรือว่า 10.5)

apple จะตั้งชื่อ OS ของตัวเองเป็นชื่อเสือต่าง ๆ ครับ

• 10.4 : Tiger
  • 10.6 : Leopard
  • 10.6 : Snow Leopard <-เวอร์ชั่นปัจจุบัน

OS X มีมากับเครื่อง mac ทุกเครื่อง(ฟรี)ครับ

iLife' 09

เป็นชุดโปรแกรมจัดการเกี่ยวกับ digital media ในเครื่อง มีโปรแกรมต่าง ๆ ดังนี้

• iPhoto : จัดการภาพถ่าย
  • iMovie : ตัดต่อวิดีโออย่างง่าย
  • iDvd : เอาไฟล์หนังที่ได้จาก iMovie มาทำลงแผ่น DVD แบบมีเมนูเหมือนเราดูหนังทั่วไปครับ
  • iWeb : โปรแกรมทำเว็บอย่างง่าย
  • GarrageBand : โปรแกรมทำดนตรี ทำเพลงอย่างง่าย

ชุดโปรแกรม iLife ฟรีมีมากับเครื่องครับ

ดูเกี่ยวกับ iLife' 09 เพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://www.apple.com/th/ilife/

iwork'09

คือ iwork ปัจจุบันเวอร์ชั่น 09 เป็นโปรแกรม office ของทาง apple เอง มีโปรแกรมย่อย ๆ ตามนี้ครับ

• Pages = โปรแกรมพิมพ์เอกสาร (เทียบเคียงได้กับ ms word)
  • Numbers = โปรแกรมทำตาราง เทียบเคียงได้กับ ms excel แต่ทำอะไรได้น้อยกว่า (โปรแกรมไม่ใหญ่ แต่เพียงพอสำหรับใช้งานทั่วไปครับ)
  • Keynote = โปรแกรม presentation เทียบเคียงได้กับ ms powerpoint

ชุดโปรแกรม iwork ต้องเสียเงินซื้อครับ ราคาประมาณ 3,190 บาท (อ้างอิงจากหน้านี้ http://store.apple.com/th/product/MB942/iWork-09 )

ดูเกี่ยวกับ iwork เพิ่มเติม(เป็นภาษาไทย) ได้ที่นี่ครับ
http://www.apple.com/th/iwork/

234
Os x leo pard

Os x leo pard กล่องรูปเสือ
(เป็นเหมือน Windows ที่มีเวอชั่น Xp vista แต่ Mac จะเรียกเป็นชื่อเสือ ) แบบนี้เอง

นี่มากับเครื่องฟรีใช่มั้ยคะ จะได้ไม่ต้องซื้อ

10285
ฟรีมากับเครื่องครับ

ที่จะต้องซื้อคือถ้าเขาออก OS รุ่นใหม่ (OS X 10.7) ซึ่งตอนนั้นคงได้เลือกว่าจะ upgrade หรือไม่ครับ
คาดว่าจะต้องเสียเงินเพื่อ upgrade ตรงนี้

ปรกติ OS ของ Apple จะมี upgrade 2 แบบนะครับคือ

1. Major Upgrade คือเปลี่ยน OS ขนานใหญ่ เช่นจาก 10.4 -> 10.5 -> 10.6 แบบนี้ต้องเสียเงินเพื่อ upgrade
  2. Minor Upgrade เช่น 10.6.1 -> 10.6.2 ->10.6.3 แบบนี้ยังอยู่ภายใต้ OS หลักเดียวกันคือ 10.6 ที่เรา upgrade ได้ฟรีครับ (โหลดมาจาก internet)

note : ณ ตอนที่ผมตอบคำถามอยู่นี้ OS ล่าสุดคือ 10.6.2 ครับ

234
ขอถามเพื่อความแน่ใจอีกทีนะคะ

ขอถามเพื่อความแน่ใจอีกทีนะคะ

ที่ฟรีมากับเครื่อง คือ ที่เหมือน windows Os x leo pard กับ Ilife

ใช่มั้ยคะ

เราต้องลงเองหรือว่าร้านลงให้คะ

10285
ใช่ครับ OS X กับ iLife มากับเครื่องครับ

สองตัวนั้นฟรี และมีมากับเครื่องใหม่ทุกตัว ส่วน iwork จะมีมาให้เหมือนกัน แต่เป็นตัวทดลองใช้ 30 วันครับ ถ้าชอบก็ซื้อมาใช้ต่อ

ปรกติตอนซื้อเครื่อง เขาจะเอาเครื่องมาเปิดใหม่และเริ่ม setup OS X ในเครื่องให้ใหม่ครับ เป็นการเริ่มจากศูนย์เลย ปรับ setting ต่าง ๆ ให้ สร้าง user account ให้ครับ

คือพอทุกอย่างเสร็จ แล้วคุณเอาเครื่องกลับบ้าน คุณจะได้เครื่องพร้อมใช้ ที่มี OS X, iLife' 09 อยู่ในเครื่องเรียบร้อยครับ ยิ้ม

399
เพิ่มเติมจากคุณก๊อกนะครับ

ในกล่องจะมี DVD มาให้ 2 แผ่น เขียนว่า
OS X installation กับ Application ครับ แผ่นแรกเป็นแผ่น OS X สำหรับเวลาต้องการลงใหม่ (คล้ายๆกับล้างเครื่องบน windows) ส่วนอีกแผ่นเป็น ชุด ilife กับ กับพวกโปรแกรม ภาษา Cocoa สำหรับเขียนโปรแกรมบน mac ครับ ตอนรับเครื่องลองเช็คดูด้วยนะครับว่าได้แผ่นครบมั้ยครับ

ส่วน iwork คุณก๊อกตอบไว้แล้วนะครับ

234
มีมาให้ 2 แผ่น ก็ 2

มีมาให้ 2 แผ่น

ก็ 2 กล่องใช้มั้ยคะ

ง่วง เดี๋ยวไปก่อนนะคะ หลับ 1

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะคะ

399
แผ่นจะใส่ในกล่อง (ที่สภาพผมว่าไม่เรียกว่ากล่อง)

งงมั้ยครับ คือแผ่นจะใส่ในซองพลาสติกใส ที่อยู่ในกล่องอีกทีนึงครับ ทั้งสองแผ่นอยู่ในกล่องเดียวกันครับ

234
แล้ว Bootcamp

แล้ว Bootcamp ต้องลงเองหรือเปล่าคะ

แล้ว ถ้าจะลง windows ตัวไหนที่ลงแล้วดีสุดหรอคะ(ไม่มีปัญหา)

XP vista 7 แต่อยากใช้ vista กับ 7 เขิน

10285
boot camp

ต้อง setup เองครับ + ลง windows เหมือนเครื่อง win ทั่วไป

ขั้นตอนคร่าว ๆ ของการลง windows ผ่าน bootcamp ผมเคยเขียนเอาไว้เป็นขั้นตอนแล้วในนี้ครับ

http://macmuemai.com/tag/boot-camp/view

ลองเข้าไปดูเป็นแนวทางคร่าว ๆ ก่อนได้ (เป็นเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ แต่น่าจะเทียบเคียงใช้กับตัวปัจจุบันได้อยู่)

note : boot camp ตัวปัจจุบัน ถ้าน้องหมีซื้อเครื่องมาใหม่ ลง wins 7 ได้แล้วครับ

234
bootcamp

bootcamp ไม่ได้ลงมาให้อยู่แล้วหรอคะ (มากับ Os x leo pard)

ดีใจจัง ลง win 7 ได้ด้วย มีความสุข

ขอบคุณมากคะ

399
bootcamp มากับ OS X อยู่แล้วครับ

แต่ต้อง setup การติดตั้ง windows ด้วยตนเองครับ ขั้นตอนไม่ยากครับ แนะนำดูกระทู้ที่คุณก๊อกแนะนำไว้ครับ

234
Router wifi ยี่ห้อไหน

Router wifi

ยี่ห้อไหน ที่ใช้กับ macbook แรงๆ ได้บ้าง

ช่วยแนะนำให้หน่อยคะ

แล้วก็อยากได้แบบที่รองรับกับพวก เกม PSP DSi ด้วยอะคะ

ไม่รู้เรื่อง เกี่ยวกับ พวก เราเตอร์ ไวไฟ ไวเลส เลย สงสัย?

10285
เดี๋ยวไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ :)

คนอ่านเห็นเยอะกว่า มีหลายคนที่เจอกระทู้ยาว ๆ แล้วจะขี้เกียจไล่อ่านนะ เดี๋ยวคำถามน้องหมีจะไม่มีคนเห็น