petenest's picture
45
พี่ๆครับ พอดีเจ้า time machine มันหา external HD ไม่เจออ่ะครับ คือตอนแรก ซื้อเครื่องมาเค้าลงโปรแกรมอย่างอื่นมาให้ด้วย แล้วเค้าก็เสียบ External HD ของเค้าลงไปแล้วเจ้า time machine มันเด้งขึ้งมาว่าจะ back up มั้ยแล้วเค้าไปกด cancel แล้วพอหิ้วน้อง imac กลับบ้านมา พอจะให้เจ้า time machine เลือกที่จะ back up ข้อมูลของตัวเอง เรียกไม่ได้ มันจะเรียกหา time capsule อย่างเดียวเลย ทำไงครับ

• และตอนนี้ถ้าอยากทำให้เครื่องเหมือนตอนมาจาก apple ทำยังไงอ่ะครับ
  • บกวนด้วยนะครับพี่ๆ ยิ้มปากกว้าง
wolf's picture
27
น่าจะเป็นที่ format ของ HD

น่าจะเป็นที่ format ของ HD ครับ ลองอ่านที่คุณ ikok เขียนไว้ครับ ยิ้ม http://www.macmuemai.com/content/44

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ลองดู format ของ external hdd ที่ใช้อยู่นะครับว่าเป็นไฟล์แบบไหน ถ้าเป็น NTFS มันจะเอามาใช้กับ time machine ไม่ได้ครับ ต้องเป็น FAT 32 หรือ HFS ครับ

และตอนนี้ถ้าอยากทำให้เครื่องเหมือนตอนมาจาก apple ทำยังไงอ่ะครับ

format กับ reinstall OS X ครับ แต่ถ้าเครื่องเพิ่งซื้อมา ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องทำตรงนี้ก็ได้ ถ้าไม่เจอปัญหาขนาดใหญ่หลวงจริง ๆ ครับ