indemand's picture
41
ใช้มา หก วันค่ะ
หกคะเมน พอใช้ได้อยู่

วันนี้ force quit firefox ไปหนึ่งรอบ
โปรแกรม VLC show error เล่น DVD บ่ ได้
เหอๆ

ขำๆ ก้อบอกแล้วว่า คอมตัวใดอยู่กะเราฉันใด อายุงานจะสั้นลงไปสามเท่า
หัวเราะร่วน ตะลึง 2 ตกใจ-1

minemind's picture
3876
VLC ทำงานได้ไม่ค่อยดีใน 10.6

VLC ทำงานได้ไม่ค่อยดีใน 10.6 ครับ

ikok's picture
10285
หกแล้วหกอีก..

ใจเย็น ๆ เด้อคั่บ อีกหน่อยก็จะผิวด้าน แล้วจะรู้สึกเจ็บน้อยลง~
แบร่..

daiso's picture
38
ฮา...

ตอบได้หล่อมากเลยครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Cybernet's picture
399
ถ้าเป็นไฟล์ .rm หรือ .rmvb

แนะนำว่าใช้ real player ก็ดีนะครับ ฟรีด้วย
ส่วนถ้าเป็นพวก .wmp ก็ลง windows mediaplayer for OSX ก็ได้ครับ
ส่วน DVD หนังนี่ DVD player ที่มากับเครื่องจะเล่นได้อยู่แล้วนะครับ

41
DVD player ที่มากับเครื่อง

มีชื่อว่าอะไรอ่ะคะ เหอๆ

Cybernet's picture
399
ชื่อโปรแกรม

DVD Player เลยครับ คลิกดูใน Application ดูนะครับ (ไอคอนเป็นสีเงินๆ)

41
แฮ่ะๆ ยังไม่เจอะ

ถามเพิ่มเติมค่ะ

โปรแกรมมันตั้งค่าเป็นอัตโนมัติหรือคะ ว่า การดาวน์โหลดต่างๆ ต้องอยู่ใน folder download เท่านั้น

เพราะถ้าเป็น window จะให้เลือกที่ที่ต้องการเก้บได้เลยตั้งแต่ต้น แม๊ค ทำได้ไหมคะ

ท่านได้ทราบช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าโลด

10285
ทำได้ครับ

ขึ้นอยู่ว่าใช้ browser อะไร ลองเข้าไปดู + ตั้งค่าใน preference ของแต่ละโปรแกรมดูนะครับ

10285
ตั้งค่าแฟ้ม download ของ safari

ยิ้ม

10285
อันนี้ของ firefox ครับ

ส่วน browser อื่น ๆ ก็คล้ายกัน คือเข้าไปตั้งค่าจาก preference ของแต่ละโปรแกรมเอา รับรองว่ามีแน่ ๆ ครับ

41
IC IC

แต๊งกิ้วหลาย เด้อ ค่ะ

เมื่อคืนนั่งอ่าน MAC 101 นู่นนี่ เยอะแยะ สนใจ automator มันคือ การเขียนโปรแกรม อย่างง่ายนี่เอง เจ๋งหว่ะ

เหมือนกะ macro ใน excel ป่าวอ่ะคะ

BEAR_Pink's picture
234
มีโปรแกรม ที่

มีโปรแกรม ที่ สร้างโปรแกรมด้วยหรอคะ แมค สงสัย?

nickoe's picture
4320
ไม่เชิงครับ

Automator นั้นจะเป็นการสร้างชุดคำสั่งที่เราใช้บ่อย
เอาไว้เพื่อใช้งานครับ สามารถ save ออกมาเป็น
workflow หรือ app(program) ได้ครับ

ไม่นับที่จะวุ่นวายกว่านั้น คือการเขียนโปรแกรมบน mac
จริงๆ ที่ต้องใช้ความรู้ทางนี้โดยตรงนะครับ

10285
มีครับ

โปรแกรมสำหรับสร้างโปรแกรมมีอยู่ทุก OS ครับ(ทั้ง win/mac หรือ OS อื่น ๆ )

โปรแกรม Automator นี้เขาถูกออกแบบมาให้ผู้ใช้สามารถสร้างโปรแกรมเพื่อการทำงานเล็ก ๆ เอาไว้ใช้เองได้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องเรียนรู้การเขียนโปรแกรมบนเครื่อง mac ครับ

ลองดูภาพรวมคร่าว ๆ พร้อมตัวอย่างการใช้ automator ที่ผมทำเอาไว้จากที่นี่นะครับ =)

เกี่ยวกับ Automator