กระทู้แชท : บ่ายวันจันทร์

ikok's picture
10285
มาไร้สาระคุยเล่น เรื่อยเปื่อยยามบ่าย อู้เจ้านายมาเล่นเน็ทกันครับ แบร่.. ใครอยากแจม เชิญได้เลย ~

Mixmerize's picture
1480
อ่า เปิดกระทู้ใหม่แล้ว

อ่า เปิดกระทู้ใหม่แล้ว เมื่อกี๊เห็นคุณก๊อกบอกหลับอยู่ นี่คืออู้อยู่ที่ทำงาน ไม่ได้หลับที่บ้านใช่มั้ยครับ - -"

10285
คือว่าหลับเนี่ย...

หลับในที่ทำงานครับ ฮ่า... แห่ะ ๆ 1

เ่อ่อ เรายังไม่รู้จักกันเลย คุณชื่ออะไรครับ? ทำอะไรอยู่? ใช้ mac มานานหรือยังครับ?

(..ถามเป็นชุดเลย แบร่..)

1480
ฮ่าๆๆ

ชื่อมิก คับผม ตอนนี้เรียนอยู่ปี4 ที่ม.บูรพา ณ บางแสน เทอมสุดท้ายและครับ
ส่วนMac นี่ใช้ iMac 2.6 GHz อยู่คับผม เพิ่งซื้อมาเดือนนิดๆเอง (มือใหม่มากๆ)

10285
โอ้..

ผมชอบชลบุรีครับ ไปบ่อย
เมืองชลน่าอยู่นะ สาว ๆ ก็น่ารัก แบร่..
ชอบจริง ๆ ... ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

sweet_jasmine_scent's picture
246
บอกเค้าไปสิคะว่า

แฟนเป็นคนชลบุรี ความรักเข้าตา

10285
-.-

อาย เขิน (เขินอาย... เหนียมอาย...)

1480
เหอๆๆ ชอบได้ครับ

เหอๆๆ ชอบได้ครับ แต่อย่าบอกว่าชอบทะเลบางแสนด้วย
เพราะเท่าที่ผ่านมา ยังไม่เคยได้ยินว่าทะเลที่ไหนจะสกปรกและดำเมี่ยมไปกว่าบางแสนอีกแล้ว
ฝากบอกต่อด้วยนะครับ ใครที่อยากจะใช้เวลาวันหยุดแวะไปทะเลๆใกล้ๆอย่างบางแสน แนะนำว่าไปได้แต่อย่าเล่นน้ำครับ - -"

10285
เรื่องทะเล

เรื่องทะเลที่สกปรกนี่ผมพอจะเข้าใจได้บ้างนะ คือคนมักง่ายไปแล้วก็ทิ้งอะไรไว้ ไม่ต่างกับพัทยาหรือว่าเมืองที่มีชายหาดดัง ๆ ที่อื่น

ตรงนี้แย่หน่อย ที่ดันอยู่ใกล้กทม. คนเลยไปเช้าเย็นกลับกันได้ ปริมาณของเสียเลยเยอะ

แต่ผมชอบนะ อย่างน้อย สภาพแวดล้อมหรืออื่น ๆ ที่นอกจากมีหาดกับทะเลแล้ว ยังดูสงบเป็นบ้านเมืองแบบไทย ๆ อยู่ ครอบครัวคนไทยอยู่กันเหมือนพี่เหมือนน้อง ไม่เหมือนเมืองท่องเที่ยวอื่น ๆ นะ ผมว่า

1480
แต่

แต่ เห็นเพื่อนที่เค้าพอรู้เรื่อง เค้าบอกว่าอีกส่วนนึงก็เป็นเพราะขยะมันลอยมาจากที่อื่นเหมือนกัน
ไม่ได้เป็นแค่ขยะจากคนไปเที่ยวอย่างเดียวคับ
ถ้าจะไปเที่ยวทะเลในสภาพแวดล้อมแบบบ้านๆ ผมแนะนำให้ไปเที่ยวเกาะศรีชังคับผม เลยบางแสนไปหน่อย ขึ้นท่าเรือที่ศรีราชา
ที่นั่นเกาะสวย น้ำใส และไม่ได้เป็นเกาะท่องเที่ยวเน้นๆ ทำให้สภาพความเป็นอยู่นี่บ้านๆ จะเห็นวัฒนธรรมแบบบ้านๆด้วยครับ
แถมมีวันนึง เค้าจะเป็นรำลึกหรือครบรอบอะไรซักอย่าง(เนื่องจากเกาะนั้นเคยเป็นที่ตั้งของพระที่นั่งวิมาณเมฆครับ) คนบนเกาะจะแต่งชุดแบบสมัยก่อนหมดทั้งเกาะเลย
แถมนักท่องเที่ยวที่แต่งตัวแบบนั้นจะขึ้นเรือมาที่เกาะฟรีอีกตังหาก ผมยังไม่มีโอกาสได้ไปเลย แต่รู้สึกวันจัดใกล้จะถึงในเร็ววันแล้ว ไม่อยากพลาด น่าจะสนุกดีทีเดียวครับ

อ่ะ แน่นอน

10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เอาไว้มีโอกาสไปเที่ยวเมืองชลอีกเมื่อไหร่ จะหาเวลาว่างเอาไว้วันนึงเลย ไปถ่ายรูปบนเกาะ

พวกผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักหลายคนก็แนะนำที่นี่เหมือนกัน แต่ก็บอกว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปเยอะเลย เรื่องสภาพแวดล้อม

แต่ผมก็ยังอยากไปอยู่ดี

ปล.นี่เราคุยออกทะเลกันจริง ๆ ใช่ไหมนี่ แบร่..

1480
555+ นั่นสิ ออกทะเลจริงๆ

555+ นั่นสิ ออกทะเลจริงๆ

10285
ขอเข้าเรื่อง iMac นิด

ที่มิกใช้ตัวนี้เป็นรุ่น 20 หรือว่า 24 นิ้วครับ? เอามาใช้งานเกี่ยวกับกราฟฟิกหรือเปล่า?

1480
20" คับผม

ก่อนหน้านี้ใช้ PC กับจอเล็กๆ พอมาใช้ iMac แล้วรู้สึกว่ามันใหญ่มากเลย เพราะฉะนั้น 24" คงไม่ต้องพูดว่ามันจะใหญ่แค่ไหน
ส่วนเรื่องใช้งานนี่ก็กราฟฟิกคับผม เพราะว่าเรียนนิเทศศิลป์อยู่ ที่ใช้บ่อยๆก็คงจะเป็น Adobe อย่าง Illus, Photoshop, Premiere Pro ,After Effect เนี่ยแล่ะคับ
แต่ก็อยากจะลอง Cinema 4D อยู่เหมือน อยากพัฒนางานให้มันดีขึ้นหน่อย แต่ว่าสาหัสเหมือนกันโปรแกรม 3D แต่ละตัว เรียนรู้ยากจริงๆคับ - -"

10285
เรื่องกราฟฟิก

ถามคุณ nickoe โลดครับ แบร่..

ผมสนใจตัว imac เหมือนกัน เอาไว้ก่อน ยังไม่ซื้อ ตอนนี้หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ เอาไว้ให้รู้สึกลึก ๆ ว่าใช่ก่อนแล้วค่อยซื้อ (สัญชาติญาณล้วน ๆ ฮ่า...)

ส่วนโปรแกรม 3D ไม่ยากนะ หลักการเหมือนกันในหลาย ๆ โปรแกรมครับ ถ้าเริ่มนับหนึ่งได้ ก็ไปต่อถึงสิบได้เร็วขึ้นนะ

nickoe's picture
4320
มาแจมด้วย

เจ้านายหนีกลับบ้านไปแล้ว ไม่ต้องแอบอู้ครับ อู้ได้ตามสบาย ฮ่าๆๆๆ ยิ้มปากกว้าง
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

1480
โฮ่ๆๆ

มาร่วมด้วยช่วยอู้อีกหนึ่งท่านแล้ว ยิ้มปากกว้าง

10285
ถึงคุณ nickoe

ไม่แอบกลับบ้านตามเจ้านายไปเหรอครับ แบร่..

1480
แหม่~

ถ้าทำแบบนั้นได้ คงเป็นสถานที่ที่น่าทำงานมากๆเลยนะครับนั่น ตะลึง 3

4320
อยากทำอย่างนั้นมากเลย

อยากทำอย่างนั้นมากเลย กลับบ้านทำงานนอกต่อ ฮ่าๆๆ

10285
จะว่าไป...

แอบอิจฉาคุณ nickoe เหมือนกันนะนี่ เจ้านายไม่อยู่แล้ว หลับได้ ไปเซเว่นอีเลเว่นแล้วกลับมาอีกทีตอนเลิกงานได้ ... โอว... ไปทำงานด้วยได้ไหมครับ?

4320
design ทั้งแผนกมีผมคนเดียว

design ทั้งแผนกมีผมคนเดียว อยากได้คนช่วยเหมือนกันครับ ฮ่าๆๆๆ
แต่ ที่นี่เงินเดือนกดสุดๆเลยนะ ผมเองยังเดือนชนเดือนเลยบางที

10285
ขาย mbp

มาให้ผมสิครับ =P

1480
555+

"ไปเซเว่นอีเลเว่นแล้วกลับมาอีกทีตอนเลิกงานได้" อันนี้น่าสนใจมากครับท่าน 555+

10285
:P

ทำได้จริงหรือเปล่าไม่รู้ ผมเดาน่ะ(ถ้าได้จริงก็คงดี) ฮ่า...

1480
ว่าจะพูดถึง Front Row

ว่าจะพูดถึง Front Row ครับ
ตอนแรกว่าจะดู หนังจาก Front Row อย่างสบายใจ
แต่เจ้าโปรแกรมเจ้ากรรมทำภาพแตกๆ ทำให้ซับแตกไปด้วย อ่านยากเลยยอมแพ้
เปลี่ยนโปรแกรมดูซะเลยย แต่ก็ลำบากเพราะเจ้า Apple Remote ดันกดใช้ได้เฉพาะตอน Front Row เท่านั้น
จนวันก่อนพึ่งค้นพบ Sofa Control เลยรีบไปโหลดเลยครับ ^_^

10285
เค้าเอาไว้ทำอะไรครับ?

ให้ใช้รีโมทกับโปรแกรมอื่นได้อีกนอกจาก Front Row?

1480
อ่าใช่คับ Sofa Control

อ่าใช่คับ Sofa Control ทำให้เจ้ารีโมทใช้งานได้สารพัด เหมือนเป็นเมาส์ไร้สายเลยก็ว่าได้(จริงๆนะ)
จะสั่งให้เปลี่ยนแถบจากการเล่นBrowserอยู่ หรือกดเพื่อเปิด Expose หรือ Space ก็ทำได้ครับผม
หรือจะสั่งการให้มันเลื่อนเคอร์เซอร์ได้แบบเมาส์เลยก็ได้คับ(แต่รู้สึกจะไม่มีคลิกขวา)
แต่เซ็งที่ว่าเวอร์ชั่นทดลองใช้งานได้แค่ 20 นาที ต่อการเปิดใช้ๆทุกครั้งคับ เลยต้อง... เหอๆๆ

10285
ผมไปเจอตัวนี้มา

น่าจะใช้งานได้มากกว่า frontrow ..
media central เอาไว้ถ้ามีเวลาจะลองเขียนถึง
http://www.equinux.com/us/products/mediacentral/index.html
update : โปรแกรมนี้ไม่ฟรีครับ ตอนแรกเวอร์ชั่นที่ออกมาแต่ก่อนจะฟรี ตอนนี้เก็บเงินแล่ว

10285
โปรแกรมนี้น่าจะฟรี

http://www.filewell.com/iRedLite/

ทำงานเหมือนกันคือใช้แทนรีโมทกับโปรแกรมต่าง ๆ ได้ (หยุดพัฒนานานแล้วเหมือนกัน)

1480
เหอๆๆ

งั้นจอใช้ Sofa Control ก่อนละกันครับ
เด๋วจะขอลี้ไปดูนอนดูหนังและครับ ชีวิตนักศึกษานี่ก็ยังดี ยังมีปิดเทอมอยู่นะคับ หุๆๆ

ลาล่ะคร้าบ~

10285
ดูให้สนุกครับ :D

มีความสุข จริง ๆ ผมล่ะอยากนอนเหมือนกันนะนี่ หลับ 2

246
หญิงสาวหายไปไหนกันหมด

มีแต่3หนุ่มหล่อมานั่งคุยกัน มีความสุข
IMac 20" น่าอิจฉาจิงเชียว หมดกัน 2

วันนี้แอร์เสียคะ นั่งเซ็งอยู่ หลอน
อ่อ ทราบข่าวเรื่องประกันเงินฝากกันบ้างแล้วใช่มั้ยคะ

10285
ประกันเงินไม่เต็มวงหรือเปล่า?

ถ้าใช่ผมพอทราบคร่าว ๆ แล้วตอนต้น ๆ ปีน่ะค่ะ =)

246
ถูกต้องแล้วคะ

ก็พยายามกระจายเงินฝากไปลงทุนบ้างนะคะ
ซื้อประกันออมทรัพย์ หรือกองทุนก็ยังดี
อะไรก็ได้ที่ความเสี่ยงต่ำ เงินเงินเงิน

10285
เอาเป็นเรื่องเศรษฐกิจก็แล้วกันนะ

ข้ามเรื่องนโยบายอะไรไปก่อน เดี๋ยวจะเป็นการเมือง

ผมว่าทำแบบนี้เป็นข้อดี คนจะได้ตื่นตัวเกี่ยวกับเรื่องการเงินการลงทุนกันมากขึ้น ศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับตรงนี้มีแต่จะได้ประโยชน์กับตัวเอง (เหมือนกับที่เราเริ่มรู้จัก FireWire ก็ตอนที่คนแห่กันวิพากย์วิจารณ์เรื่องนี้กันเยอะ ๆ นั่นล่ะครับ แบร่..)

สำหรับผมเฉย ๆ นะ ผมคิดว่าปรกติแล้วไม่มีที่ไหนเค้ารับประกันเงินฝากเต็มจำนวนกันแล้ว (ในต่างประเทศ ถ้าไม่นับสิงคโปร์ที่เพิ่งประกาศรับประกันเงินฝากเต็มจำนวนนโยบายเรียกความมั่นใจเศรษฐกิจกลับมาเมื่อวันสองวันก่อน)

ดีเสียอีก ธนาคารจะได้ล้มได้ถ้าบริหารกิจการไม่ดี รัฐจะได้ไม่ต้องเอาเงินภาษีไปอุ้ม จะได้เอาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์.. คือยังไงดีล่ะ การฝากเงินก็เป็นการลงทุน ที่มีความเสี่ยง เราก็ต้องศึกษาเกี่ยวกับเงินของเรา และข้อมูลพวกนี้เอาไว้บ้าง

น่าจะมีเรื่องที่ไปในทางบวกมากกว่าลบนะ สำหรับตัวผมแล้ว =)

10285
ว่าแต่ว่า

เอาไปลงทุนอะไรดีครับ ฮ่า... แห่ะ ๆ 1

246
ส่วนตัวอิฉันเนี้ย

เนื่องจากมีบุตรซึ่งเป็นภาระของอิฉันคนเดียวเนี้ย เขิน
อิฉันขออะไรที่ความเสี่ยงต่ำ ผลกำไรปานกลางให้พอตื่นเต้น หมดกัน 1
เพราะขืนเล่นห้นเจ้งจะพาลแย่กันไป เหอๆๆๆๆๆ
แต่ดีคะ ทำให้ตื่นตัวมากขึ้น ยิ้มปากกว้าง
ว่าจะดูหุ้นระยะยาววววววไว้ แจ่ม
พี่ก๊อกมีเงินเหลือมาแบ่งน้องใช้ได้นะคะ มีความสุข

4320
หุ้นระยะยาวก็ดีครับ

หุ้นระยะยาวก็ดีครับ เก็บกินปันผล ยิ่งตอนนี้ตลาดขาลง เก็บตัวน่าสนๆ ให้ปันผลดีๆไว้หน่อย
ก็โอเคนะครับ ที่บ้านก็เล่นแบบนี้ครับ

246
มีตัวไหน

แนะนำบ้างไหมค่ะ

4320
ไม่กล้าแนะนำแฮะ

ไม่กล้าแนะนำแฮะ เสียววูบๆเลย
คือผมต้องบอกตรงๆครับ ว่าการจะเล่นเอาปันผลเนี่ย จะต้องมีเงินก้อนใหญ่เลยครับ
(ใหญ่มากด้วยมั้ง) ตัวอย่าง หุ้นบริษัท BBB 100 บาทต่อหุ้น อาจจะปันผลแค่ 0.5 บาทต่อหุ้น
การที่จะได้เงินก้อนมาเนี่ยบางครั้งเป็นไปได้ยากครับ แต่ระยะยาว ถ้าใจเย็นมันก็พอไปได้
ผมให้ link ไปดูก่อนนะครับ ว่าบริษัทอะไรเคยมีปันผลเท่าไรยังไง
www.settrade.com มันจะมีช่องให้ใส่ขื่อย่อหุ้นครับ ลองเอาหุ้นที่สนใจอยู่ไปใส่ดูครับ
จะมีหน้าข้อมูลมา แล้วเลือกสิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้น ลองตัวดังๆก็ได้ครับ PTT เป็นต้น

10285
AAPL ครับ

ใช้ของ ๆ บริษัทเค้าแล้ว... ซื้อหุ้นบริษัทเค้าด้วยเลยครับ =P
ตอนนี้เหลือเกือบร้อยเหรียญแล้ว มีความสุข

10285
ของคุณ nickoe

ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจดีครับ ยิ้ม

10285
ตอบอย่างมั่นใจเลยว่า..

ผมใช้หมด ไม่มีเหลือครับ

ฮ่า.. แจ่ม

246
ดีค่ะ

คุณน้าบอกว่า หาเงินมาก้ต้องใช้ แจ่ม
เด๋วแก่แล้วก้เงินเหลือเยอะไปให้ลูกหลานทะเลาะกัน เอิ้กกกก มีความสุข
น่ารักจิงเชียว

10285
นี่คือสิ่งที่ผมคิดและวางแผนเอาไว้เลยครับ

เพื่ออนาคตลูกหลานจะได้ไม่ต้องตบตีแย่งสมบัติกัน... ดังนั้น

จงใช้ให้หมดครับ แบร่..

246
แม่นนนนน

อ่ะ แน่นอน จะว่าไปเราก็ไม่ได้มีอยู่เยอะมาก
เก็บไว้ซักนิด ไว้ยามแก่ก็ยังดีกว่าไม่มีนะคร๊า แห่ะ ๆ 1

10285
นั่นสิ

ลืมไปเลย แบร่..

1480
โอ้วววว!!!!

มีข่าวพึ่งออกมาว่า Apple จะเปิดตัว iMac ใหม่อีก อาจจะไม่เปลี่ยนDesign แต่ปรับประสิทธิภาพ
นึกว่า iMac จะไม่โดนซะแล้วว ขอผมชื่นชมก่อนไม่ได้รึไง T^T ไม่เห็นMacตัวเองราคาตกเร็ว ก่อนเวลาอันควร

10285
สินค้าเทคโนโลยี...

ต้องทำใจครับ =)

1480
ตอนแรกแฟนผมซื้อ MBP

ตอนแรกแฟนผมซื้อ MBP มายังไม่ถึงเดือนเลย ก็ช็อคไปก่อนคนแรก
ไม่คิดไม่ฝันว่า ผมจะต้องมากอดคอช็อคกับแฟนตามไปด้วย

หลอน