มีอะไรมาถามอีกแล้วครับ - -" (ครานี้ Photoshop)

Mixmerize's picture
1480

ตอนแรกที่ใช้ก็ไม่ได้เอะใจน่ะครับ
แต่พอsaveออกมาแล้ว แล้วดูปรากฏว่าสีมันซีดลงน่ะครับ ลองทดสอบเปิดดูจาก Quick Look และ Preview สีก็ซีด (คาดว่าลงiPhotoก็คงซีด)
แต่พอไปเปิดกับ Photoshop กลับไม่ซีดครับ

แต่รู้สึกว่าถ้าดัดแปลงจากไฟล์รูปอยู่แล้วจะไม่ซีดน่ะครับ
อันนี้ผมCopyรูปภาพ แล้วไปทำในหน้าต่างที่สร้างขึ้นใหม่แล้วsaveออกมามันก็ออกมาอย่างที่เห็น

ไม่ทราบว่าอย่างนี้เป็นเพราะอะไร และจะทำยังไงดีครับ งง - -"

ปล.อันซ้ายคือเปิดจาก Photoshop ครับ

AttachmentSize
Picture 1.png287.41 KB
ikok's picture
10285
น่าจะเป็นที่ color profile ครับ

ลองศึกษาเกี่ยวกับ color management ดูนะครับ พวก color profile ต่าง ๆ น่าจะเริ่มไปสู่การแก้ปัญหาได้

หลัก ๆ แล้ว โปรแกรมแต่ละตัวจะ handle พวก profile เหล่านี้ไม่เหมือนกัน ลองค่อย ๆ ศึกษาเรื่องนี้ไปก็แล้วกันนะ มันเป็นเรื่องค่อนข้างเฉพาะทาง (คนทำกราฟฟิก สิ่งพิมพ์) เป็นส่วนใหญ่ ผมคงไม่เขียนถึงนะครับ มันลึกเกินไป =)

Mixmerize's picture
1480
อยากจะบอกว่า

ลองปรับมั่วๆดูแล้วใน Photosop
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าไปกดตรงไหน (น่าจะประมาณไปกด Color Setting แล้วเลือกแบบ Monitor ของ iMac)
เสร็จแล้วสีก็ตรงเลยครับ -*-
แถมตอนแรกที่ไม่ได้ปรับแล้วบอกมีปัญหา รูปที่ออกมาก็ลากลง iPhoto ไม่ได้อีก แต่ตอนนี้ก็เอาลงได้แล้วครับ

หมดไปอีกเรื่อง 555+ ผมนี่วุ่นวายจริงๆนะ

ikok's picture
10285
ลองค่อย ๆ ดูเกี่ยวกับเรื่อง

ลองค่อย ๆ ดูเกี่ยวกับเรื่อง color setting ต่าง ๆ บน photoshop นะครับ

ปล.ไม่วุ่นวายนะ .. ผมช่วยตอบตรงไหนได้ก็ช่วยล่ะครับ .. เอาไว้อีกหน่อยถ้ามิกใช้เครื่องคล่องแล้ว ก็มาช่วยมือใหม่คนอื่น ๆ บ้าง ไม่ต้องในเวปนี้ก็ได้ครับ .. ที่ไหนก็ได้ อย่าลืมว่าเราก็เคยผ่านตรงนี้มาแล้วเหมือนกัน =)