Program สำหรับจับเวลา

aircadet46's picture
59
ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากจะลองจับเวลา Battery Macbook ครับ ว่าใช้งานได้จริงเท่าไหร่
เพราะเวลาที่โชว์ตรงรูป Battery มุมขวาบน มันมากน้อย ขึ้นอยู่กับ %CPU ด้วยครับ
เลยเอาเป็นหลักเกณฑ์ได้ยาก

อยากได้แบบที่ว่าพอเปิดเครื่องแล้วก็เริ่มจับ ปิดเครื่องก็หยุดจับเวลา พอแบตหมดก็หยุด ชาร์จเต็มใหม่แล้วเปิดใหม่ก็จับอีกวงรอบนึง
เสร็จแล้วออกมาเป็นกราฟค่าเฉลี่ย ว่าโดยเฉลี่ยแล้ว ใช้งานได้กี่ชั่วโมง สำหรับลักษณะการใช้งานของแต่ละคน

ไม่รู้พอจะมีไหมครับ โปรแกรมแบบนี้ หรือว่าผมควรนั่งจับเวลาเองครับ หุหุ

ikok's picture
10285
นั่งจับเองดีที่สุดครับ

แล้วจดเวลาที่ได้แต่ละครั้งเป็นค่าเฉลี่ยเอาไว้ใน Stickies/text edit (โปรแกรมฟรีที่มีมาไว้จดโน๊ตบน OS X)

แต่ค่าพวกนี้บอกอะไรเราไม่ได้มากครับ แบตจะหมดเร็วจะช้าขึ้นอยู่กับการใช้งาน เช่นถ้าเล่นเกม flash บน browser ที่ดูเหมือนไม่ได้ทำอะไร แต่ cpu ทำงานเกือบตลอดเวลา แบบนี้แบตก็หมดเร็ว

สรุปคือ ค่าเฉลี่ยพวกนี้ถ้าเป็นตัวเลขเฉย ๆ แล้วเอามาทำเป็นกราฟ มันจะไม่บอกอะไรเราเลยครับ เว้นเสียแต่ว่า เราจะมีพฤติกรรมในการใช้งานเครื่องแบบคงที่ ใช้โปแกรมอะไรก็ใช้อยู่แบบนั้นไปตลอด (ซึ่งเป็นไปไม่ได้)

เสียเวลาโดยใช่เหตุครับ ๕๕๕๕๕