[Tip สำหรับนักออกแบบ] วิธีทำให้ color picker เป็น stand alone app ครับ

ikok's picture
10285
สำหรับคนที่ทำงานออกแบบ ไม่ว่าจะกราฟฟิก, เว็บ หรืออื่น ๆ นะครับ คงเคยที่อยากจะหยิบสีจากภาพที่อยู่นอกตัวโปรแกรมบ้าง

บน photoshop หรือโปรแกรมแต่ภาพส่วนใหญ่ ตัว color picker หรือว่าตัวดูดสีนี้จะไม่ทำงานนอกหน้าต่างโปรแกรม เลยเป็นข้อจำกัดของการทำงานในระดับหนึ่ง จนบางคนต้องหาโปรแกรมอื่นมาช่วย

สำหรับ tip นี้จะเป็นการนำ color picker ที่มีมาใน OS X อยู่แล้ว มาทำให้เป็น stand alone app ครับ คือเรียกง่าย ๆ ว่า สามารถเปิดตัว color picker นี้ที่ไหน เมื่อไหร่ และดุดสีที่ต้องการจากตรงไหน/ตอนไหนก็ได้ที่เราเห็นบนหน้าจอของเรา

เจ้า color picker ของตัว OS X มีหน้าตาแบบนี้

วิธีทำ

1.บน OS X ให้เข้าไปเปิดตัว Script Editor ขึ้นมาครับ เจ้าโปรแกรมนี้เอาไว้เขียน Apple Script ซึ่งจะอยู่ใน
Applications/ Apple Scripts หรือ Applications/ Utilities ขึ้นอยู่กับเวอร์ชั่นของ OS X ที่ใช้ (ผมไม่แน่ใจ แต่เท่าที่อ่านดูเขาอยู่คนละที่กันในแต่ละเวอร์ชั่นของ OS X ครับ) หรือ ถ้าใครขี้เกียจหา ก็ พิมพ์ว่า Script Editor ลงไปในช่อง spotlight ในเครื่องก็น่าจะเจอได้ไม่ยาก เขามีหน้าตาแบบนี้ครับ

2.ไม่ต้องสนใจว่าจะต้อง set อะไรเป็นพิเศษนะครับ ให้พิมพ์ลงไปในช่องว่าง ๆ เลยว่า Choose Color แล้วกด Run ครับ แบบนี้

3.ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด เราก็จะได้ตัว color picker ลอยมาอยู่ในหน้าจอของเราพร้อมใช้ครับ ยิ้ม

4.ให้เลือก save ออกไปเป็น application พร้อมกับ ตั้งชื่อไฟล์ว่า Color Picker ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ณ จุดนี้ ไฟล์ Color Picker ที่เรา save ออกมาจะทำงานเป็นเสมือน application เดี่ยว ๆ แล้วครับ ซึ่งเราสามารถจับไปไว้ใน Application folder หรือที่อื่น ๆ ก็ได้ เราสามารถเรียกใช้เขาได้ตลาดเวลาที่ต้องการแล้ว

เพิ่มเติม สำหรับคนที่ทำเว็บ

มีตัว plugin ของ color picker หลายตัวที่สามารถทำให้ color picker ดูสีแล้วแปลงมาเป็นค่า Hex Code ให้ สามารถโหลดมาติดตั้งใช้ได้เหมือนกันนะครับ ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวนี้ HexColorPicker 1.0.2

แต่ ตัวที่ผมใช้อยู่ พอติดตั้งเข้าไปใน color picker แล้ว เขาไม่แสดงตัวเองถ้าผม save ตัว color picker นี้ไปเป็น application ... ผมเลยเลือกที่จะ save เขาเป็น script เฉย ๆ แทนครับ

ได้แรงบันดาลใจจาก Mac OS X Hits : Make the OS X Color Picker into an application Apps