ถาาม2เรื่องเกี่ยวกับ แบตเตอร์รี่ และ photoshop element พร้อม ภาพค่ะ ยังไม่ได้เลยค่ะ

pimmy's picture
158
สวัสดีค่ะ
1,คือเราพึ้งใช้มา5เดือนกว่าแล้วเราเป็นคนเล่นคอมทั้งวันใช้macbook pro ค่ะ
แล้วแบตต้องชาร์จทุกวันเลย ร้านเขาบอกชาต3ชั่วโมงเล่นได้6ชั่วโมงแต่นี่ เราชาต เกือบ6ชั่วโมงเล่นได้ไม่นานเลย
ต้องปรับเปลี่ยนตรงไหนหรือเปล่าคะ?

2.เราไปซื้อ photoshop element มาจากร้านขายแมค แต่ติดตั้งไม่ได้เลยค่ะ
ช่วยสอนการติดตั้งหน่อยได้ไหมคะ?
ขอบคุณค่ะ

เราใส่แผ่เขามามันก็ขึ้นมาเหมือนในรูปค่ะ

ต่อไปเราก้ทำแบบ ปกติ

แล้วมันก็ให้ใส่รหัสเครื่อง

พอใส่เมสร็จมันก็โหลดอะไรสักอย่าง

โหลดเสร็จมันก็ขึ้นมาว่า เหมือนในรูปค่ะ

ก็กดได้แค่ออกค่ะ ปล.ลองมาหลายครั้งแล้วไม่ได้เลย
แต่พอเอาแผ่นออก ในเครื่องก็มี อยู่ค่ะ

แต่พอคริ๊กแล้วมันบอกว่า

ทำตามที่ บอกแล้วนะคะ ใส่โค้ดเรีบยร้อย แต่ยังใช้ โปรแกรมไม่ได้เลยค่ะ
ลองปิดเครื่องใหม่แบบที่บอกแล้วพอเปิดใหม่มันก็เป็นแบบนี้ค่ะ

killpitak's picture
202
ไม่มั่นใจ

คือส่วนตัวผมก็ไม่มั่นใจนะครับ สำหรับคำตอบที่จะให้ แต่ ผมคิดว่า มันอยู่ที่ว่า ใช้ Mac Pro ทำอะไรอ่ะครับ
เพราะว่า ถ้าไปใช้งานเกี่ยวกับพวก Flash ยกตัวอย่างเช่น Facebook Game หรือ Youtube จะทำให้เครื่อง
กินแบตมากๆครับ แต่หากแค่เล่นเน็ตเฉยๆ นี่ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ส่วนคำถามที่สอง รอผู้รู้งับ แบร่..

ikok's picture
10285
ตอบข้อสองครับ

เปิดมาในแผ่นโปรแกรม น่าจะมีตัวติดตั้งหรือว่า installer เป็นชื่อเดียวกับโปรแกรม แล้วมีสัญลักษณ์เป็นกล่อง ๆ (น่าจะใช่นะครับ แต่เวอร์ชั่นหลัง ๆ ผมไม่แน่ใจ)

จากนั้นให้ลองหาตัวเลขซีเรียลที่เรามีไว้กับตัว เพราะน่าจะได้ใช้ตอนติดตั้งครับ

ยังไงลองเปิดแผ่นขึ้นมาดูแล้ว capture หน้าจอมาให้ดูได้ไหมครับเผื่อจะได้ช่วยดูให้ว่าต้องไปไฟล์ไหน ยิ้ม

pippo's picture
2469
คิดว่านะครับ

1 น่าจะเป็น MacBook Pro มากกว่านะครับ เพราะ Mac Pro เป็น Desktop Computer ไม่มีแบตฯ ให้ชาร์จ ส่วนการใช้งานก็ควรปิดโปรแกรมที่ไม่จำเป็น บ้างให้เหลือแต่ที่ใช้จริงๆ แล้วตั้งโหมดประหยัดพลังงานใน System Preferences > Energy Saver > ให้เหมาะสมครับ (มีให้เลือกตั้งได้ครับ)

2 photoshop element ที่ติดตั้งไม่ได้ติดขัดตรงไหน ขึ้น error อะไรบ้าง รบกวนอธิบายนิดนะครับ แต่ถ้าเอาแบบสะดวกที่สุด ก็ย้อนกลับไปหาผู้จำหน่าย Software ตัวนี้ ให้เค้าดูให้เลยก็ได้นะครับ คิดว่าเค้าคงยินดีติดตั้งให้น่ะครับ

2469
ดูจากรูปที่ 5

เค้าขึ้นเตือนให้เจ้าของเครื่องทำการ " ปิด " โปรแกรม Adobe Bridge CS4 ก่อนน่ะครับ แล้วกดปุ่ม Retry ทำการติดตั้งใหม่

10285
ตามที่คุณ pippo บอกเลยครับ

ปิดโปรแกรมตัวนี้ก่อนที่จะติดตั้ง PSE ต่อนะครับ

2469
อืม...

จนป่านนี้แล้ว จขกท. ลงได้ยังน้าาา...

มา update กันหน่อยนะครับ

158
ยังไม่ได้เลยค่ะ

ขนป่านนี้แลเ้วยังไม่ได้เลยค่ะ
เอาไปให้ที่ร้ายเขาทำให้บอกว่าได้ พอเอากลับมาบ้านก็ไม่ได้อีก
เสียเงินไปฟรี :'(

rsakchai's picture
396
ติดต่อคุณบอลเลยครับ

รับรองว่าคุณบอลช่วยได้แน่นอน ของผมก็ให้คุณบอลลงให้ครับ เจอกันครั้งแรกที่งาน Meeting MMM ก็ไม่เกรงใจเลยครับ 555
ว่าแต่ถ้าแผ่นแท้ ตัวแทนจำหน่ายน่าจะรับผิดชอบหนะครับ

158
ขออีเมลล์ได้ไหมคะ?

ขอของคุณบอลได้ไหมคะ?

396
ช่องทางการติดต่อคุณบอล

MSN: pumpithu แอท จีเมล์
twitter@pumpithu
เมื่อสองวันก่อนคุณบอลก็พึ่งจัดการลง window ให้ผมซึ่งผมอยู่ที่ญี่ปุ่นคุณบอลอยู่เมืองไทย โดยการ remote ผ่านโปรแกรม teamviewer
ก่อนอื่นก็ต้องโหลดโปรแกรมตัวนี้มาก่อนครับ แล้วเตรียมแผ่น PS เอาไว้กับต้องต่อ Internet เอาไว้ แล้วนัดหมายกับคุณบอล รับรองไม่น่ามีปัญหาครับ คุณบอลระดับเทพดีๆนี่เองครับ

[ผมแก้ชื่ออีเมล์คุณบอลนะครับ กัน spam - ก๊อก]

396
ตอนนี้คุณบอลก็ออน MSN อยู่หนะครับ

ถ้าใช้ MSN ก็ add เข้าไปได้เลย แต่ถ้าไม่ได้ใช้ ก็ลองเมล์ไปหาดูครับหรือผ่าน twitter ก็ได้

10285
ลองแบบนี้นะครับ วิธีแก้ error 150:30

ลบ folder นี้ออกครับ

/Library/Preferences/FLEXnet Publisher

ลองดูนะครับ มีคนเจอ error แบบเดียวกัน ผมอ่านจากอันนี้ครับ
http://haniblog.com/general/adobe-cs4-error-15030

minemind's picture
3876
เอาใจช่วย

มานั่งลุ้นด้วยคนฮะ เอาใจช่วยอยู่ห่างๆ แอบเห็นกระทู้บางกระทู้ที่คุณ pimmy โพส บางอันก็ยังไม่ได้คำตอบที่แก้ปัญหาได้ตรงจุด

ยังไง ก็ขออย่าพึ่งเบื่อกับปัญหาของการใช้งานนะฮะ

158
หา library ไม่เจอค่ะ

หาไม่เจอค่ะ ใครรรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าอยู่ตรงไหน

3876
ตามที่พี่ก๊อกบอก น่าจะ

Macintosh HD -> Library -> Preferences -> FLEXnet Publisher

158
ไม่มีค่ะ

เข้าไปในPreferences แต่ไม่มี FLEXnet Publisherเลยค่ะ

10285
ผมคิดว่าลองดูอีกที่นึงนะครับ

user/Library/Preferences ครับ (คนละที่กับที่น้องต่ายบอกเอาไว้ด้านบน เริ่มต้นด้วย drive ที่เป็นรูปบ้านทางด้านซ้ายของ finder นะครับ)

158
ถ้าไม่ได้จริงๆ

เดี๋ยวรอคุณบอลออนไลน์แล้วเดี๋ยวจะมาอัพเดตนะ

158
รบกวนขอรูป

ขอรูปได้ไหมคะ?
พอดีว่า ไม่ค่อรู้เรื่องพวหนี้เท่าไร่

10285
รูปครับ

เป็นประมาณนี้ครับ

3876
profile เห็นว่าเป็น นักศึกษา เหมือนกัน

คุณ pimmy add e-mail ผมหน่อยได้มั้ยฮะ

158
แอดแล้ว

แอดเรียบน้อยแล้วนะคะ

158
เมื่อวาน

เมื่อวานนี้ลองให้ พี่กระต่ายช่วยแล้วนะเดี๋ยวพรุ่งนี้คงทำกันต่อ5555+

10285
อ่อครับ ^^

สมาชิกเว็บนี้ใจดีกันจริง ๆ นะนี่ ยิ้ม
อย่าลืมมาอัพเดทนะครับ ว่าได้ไม่ได้ยังไง เผื่อจะได้หาข้อมูลเพิ่มเติมให้ครับ

158
ไม่ได้ค่ะ

วันนี้นั่งทำกับพี่บอลตั้ง3ชั่วโมงไม่ได้เลยค่ะ
ยังสงสัยอยู่ว่ามันแผ่นปลอมไหม55
แต่คงไม่ปลอมหรอกมั้ง เพราะซื้อมาจากร้านmac ถ้าร้านรับของปลอม คง เ่อออออ...
ตกลงว่ายังไม่ได้นะคะ ตอนนี้กำลัง ลง photoshop อยู่คะ แต่ไม่ใช่ element
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยนะคะ
ใจดีกันจริงๆเลยยยย

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ถ้ามันเป็นแผ่นแท้ก็ติดต่อ dealer เลยครับ
เค้าน่าจะมีทางออกให้

10285
ถ้าซื้อแผ่นแท้มา

ราคาสามพันกว่าบาท ผมจะว่าติดต่อทาง adobe โดยตรงเลยน่าจะดีที่สุดครับ ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้แบบนี้ ผมเสียดายแทน

158
ใช่ค่ะ

ใช่ค่ะเสียดายมากๆเลย
อีกอย่างร้านที่นี่ เคยให้เขาทำแล้วว สงสัยมันเป็นที่userอ่ะค่ะ
เพราะว่า สร้างอีกuser ก็ใช้ได้ แต่ลบuserเก่าออกก็ใช้ไม่ได้
โกรธมากๆเลยย
ค่ะ
ปล.ตอนนี้กำลังเห่แphotoshop cs5 ฮ่าๆๆๆ

10285
ถ้าแบบนั้นแสดงว่ามีไฟล์บางตัวในส่วนของ user ที่ใช้ไม่ได้ครับ

ลองเข้าไปดูในส่วนของ user ตามที่ผมบอกดูหรือยังครับ?

158
ไม่มีค่ะ

ไม่มีเลยค่ะ
เริ่มเอือมกับมันแล้ว
ขอบคุณมากเลยนะคะ

INNOVATION's picture
343
ผม Remote เข้าไปแก้ Permision

ผม Remote เข้าไปแก้ Permision แล้วก็ไม่ได้ครับคุณ kok น่าจะเป็นที่ user แล้วก็ re-activate ก็ไม่สำเร็จจจ ..

10285
- -

แบบนี้... แจ้ง adobe เลยครับ ~