ใช้ Browser ตัวไหนเร็วสุดใน Snow Leopard...

twlover's picture
4
ตอนนี้มีหลายๆค่ายออกมา Support ฝั่ง MAC แทบทุกค่าย...
Firefox
Opera
Chrome
ส่วน Safari ประจำกายก็ยังใช้ได้ดีอยู่
ส่วนตัวผมลองติดตั้งไว้หมดทุกตัวเพื่อทดสอบน่ะครับ

ninempr's picture
77
Top 4

1. Safari
  2. Firefox
  3. Chrome
  4. Opera
ikok's picture
10285
browser เป็นส่วนหนึ่งครับ

เว็บจะเร็วหรือไม่ อยู่ที่

1. internet connection
  2. bandwidth ของเว็บนั้น โดยทั่วไป เว็บที่ตั้งอยู่ในประเทศไทย สำหรับคนไทยมักจะเข้าได้เร็วกว่าเว็บที่อยู่ใน server ต่างประเทศ
  3. code ที่ถูกใช้เพื่อเขียนเว็บนั้น : browser แต่ละตัวมีวิธีการอ่าน code แตกต่างกันไป การจะทำให้ code เป็นกลางอ่านได้ง่ายสำหรับทุก browser เป็นเรื่องน่าปวดหัวในระดับหนึ่ง มันจะเป็นเว็บ ๆ ไปครับ <- อันนี้อยู่ที่คนทำเว็บ ว่าจะเลือกแบบไหน

ผมคิดว่า browser จะเร็วจะช้า มันมีปัจจัยหลายอย่าง ที่เป็นมากกว่า browser เองเพียงอย่างเดียวครับ ยิ้ม แต่เดี๋ยวนี้แต่ละค่ายก็พัฒนา browser ออกมาอ่านหน้าเว็บได้เร็วกว่าแต่ก่อนหลายเท่าแล้ว

note : เพิ่มเติมเกี่ยวกับ browser ครับ

• Safari ใช้หลังบ้านชื่อ Webkit <- เป็น framework เริ่มต้นพัฒนาโดย apple ที่ทำ browser ออกมาเองชื่อ webkit ด้วย ลองเข้าไปดูได้ที่ webkit.org ครับ ส่วนใหญ่จะแก้ bug ก่อน safari
  • Chorme ก็ใช้หลังบ้านชื่อ Webkit
  • FireFox ใช้หลังบ้านชื่อ Gecko <- พัฒนาโดย Mozila foundation คนทำ FireFox ครับ
  • Opera ใช้หลังบ้านชื่อ Presto <- เท่าที่ทราบคือ opera พัฒนา engine ตัวนี้เอง
pippo's picture
2469
ข้อมมูลล้วนๆ

ขอ save เก็บไว้นะครับ ยิ้ม

10285
ยินดีครับ ^^

ตามสะบายเลยครับคุณ Pippo

INNOVATION's picture
343
คุณ kok ข้อมูลแน่นเหมือนเดิม

คุณ kok ข้อมูลแน่นเหมือนเดิม เยี่ยมเลยครับ ..

10285
ไม่หรอกครับ

ผมคิดว่าเรื่องนี้คุณบอลแม่นกว่าผมเห็น ๆ ครับ แบร่..

twlover's picture
4
ต้องเทส...

ผมลอง Run Mode Opera Turbo
ถ้าเน็ทไม่เร็วสามารถเร่งให้แสดงผลได้เร็วขึ้นด้วยครับ
เห้นว่า Engine ตัวใหม่ (Opera Presto 2.5 engine)นี้สามารถแสดงผล 3Dและ HTML5 ได้แล้วครับ
แสดงผลได้รวดเร็วทั้งใน ​Mobile Devices/PC/Mac ต้องลองเองครับว่ารู้สึกยังไง
มีอะไร update ก็มาแชร์กันครับ ส่วนตัวผมก็ยังเล่น Safari อยู่เป็นหลักครับ

10285
ผมชอบ Opera นะครับ

ซอฟแวร์เขาดี แล้ว community เขาก็น่ารักดี อีกหน่อยผมคงเอามาใช้ด้วย แต่ตอนนี้เอาไว้ก่อนครับ ๕๕๕๕ webkit (develper version) ทำผมปวดหัวหลายรอบแล้ว - -

note : browser รุ่นใหม่หลายตัวรองรับ html5 ครับ เท่าที่ผมทราบเพียงแต่ระดับการรองรับไม่เท่ากัน แต่ส่วนใหญ่ทำงานได้ ลองดูแบบละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_layout_engines_%28HTML5%29

แบบย่อ

http://wiki.whatwg.org/wiki/Implementations_in_Web_browsers

Cybernet's picture
399
ส่วนใหญ่ผมจะใช้ safari เป็นหลักครับ

แต่บาง web safari ก็มีปัญหาเหมือนกัน เช่น จ่ายภาษีออนไลน์ ไม่สามารถ set ค่าวันที่ที่ถูกต้องได้ครับ เลยใช้ firefox คู่กันไปด้วย