Safari ไม่รันเวลา download จากบาง website ครับผม

pperchy's picture
14
ผมมีปัญหากับ safari ที่บางครั้งเราจะ download ไฟล์จากบางเว็บแต่โหลดไม่ได้แล้วมันก็ไม่รันต่อ

นี่คือตัวอย่างที่ผมจะ download photobooth effects เพิ่่มจากเว็บ apple ครับ

ฝากพี่ๆดูให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

[ผมช่วยแทรกภาพให้นะครับ - kok]

killpitak's picture
202
วิธีของผม

คือวิธีแก้ปัญหาในจุดนี้สำหรับผมนะครับ ผมจะใช้วิธีการ แบบนี้สำหรับทุกเว็บที่โหลดไม่ได้ เหมือนกับที่คุณ pperchy ได้แนบไฟล์มานะครับ
ง่ายๆ คือ กด Click ขวา (ที่สัญลักษณ์ดาวน์โหลด) > Click Download Like file....
เพียงเท่านี้ ก้อเสร็จแล้วครับ

ส่วนวิธีแก้คงต้องถามผู้รู้แล้วหละครับ เพราะตัวผมเองก้อเจอปัญหาแบบนี้เช่นกัน แต่ก้อ ใช้วิธีที่บอกมาได้โดยตลอดไม่ว่าจะเว็บไซน์ไหนนะครับ

**หากทราบอยู๋แล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ

pperchy's picture
14
ขอบคุณสำหรับการแก้ใขในเบื้องต

ขอบคุณสำหรับการแก้ใขในเบื้องต้นนะครับ

ikok's picture
10285
ลอง empty cache ดูนะครับ

ยิ้ม

twlover's picture
4
ลองดูโปร...

ผมใช้ Speed Download ช่วยครับ เร่งให้เร็วแลัวก็ load ไม่พลาดด้วยครับ ลองหามาใช้ดูครับ
สามารถใช้ได้กับทุก Browserได้ครับ

ikok's picture
10285
ผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ

มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นแล้ว

note : ถ้าใครมีวิธีแก้ไขปัญหานี้แบบถาวร หรือทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรก็สามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมมาได้นะครับ แต่ตอนนี้ผมคิดว่าวิธีแก้ไขเบื้องต้นในคห.1 ของคุณ killpitak เพียงพอในระดับหนึ่งแล้ว ถ้านอกจากนี้ก็ลองโหลดโปรแกรมอื่นเช่น speed download หรือลองใช้ FireFox ดูนะครับ

minemind's picture
3876
เห็นผ่านๆ

iGetter program ช่วย download อีกตัวครับ

Pol2's picture
2
มันเกิดจากการที่ไปโหลด Speed

มันเกิดจากการที่ไปโหลด Speed download Plugin มาใช้ครับ
ให้ลองไปเช็คดูที่ Safari Help -> Installed Plugins หาดูคว่า "Speed download"
ทางแก้ไขครับ
ไปที่ /Library/Internet Plugins/แล้วก็ลบ Speed Download plugin จากนั้นลองปิดแล้วเปิด Safari ซักรอบครับ
เท่าที่ลองผมแก้ปัญหานี้ได้ครับ
Credit:irfanhab http://discussions.info.apple.com/message.jspa?messageID=10636541

ปล.ขอขอบคุณคุณ killpitak มากนะครับที่ให้วิธีแก้เฉพาะหน้าผมก็ใช้วิธีนั้นอยู่นานครับ มันเกิดรำคาญและว่างเลยหาทางแก้ครับ เลยนำวิธีแก้ไขมาบอกต่อครับ

ขอให้สนุกกับ Mac ของเพื่อนๆนะครับ