จะย่อขนาดรูป ทำยังไงครับ

v21e's picture
64
ในวินโดว์ทำง่ายมาก แต่พอมาทำกับแมคหาวิธีไม่เจอครับ ใช้iPhoto ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
preview

ทำได้ครับ
เลือกตรง tool > adjust size ครับ

v21e's picture
64
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

phyathai68@hotmail.com's picture
13
แล้ว tool

แล้ว tool ที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ

ikok's picture
10285
tool ที่ว่า

อยู่ในโปรแกรมชื่อ preview ครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะ

กำลังอยากรู็เหมือนกาน อิอิ

phyathai68@hotmail.com's picture
13
ขอบคุณครับ เจอ tools แล้ว

ขอบคุณครับ เจอ tools แล้ว แต่มันไม่สามารถ click ไปที่ adjust size ได้ครับ
แก้ไขยังงัยครับ

10285
ไฟล์ภาพเป็นนามสกุลอะไรครับ?

สงสัย?

nickoe's picture
4320
อา

เลือกรูปรึยังครับ
ถ้าเปิดหลายๆรูปพร้อมกันต้องเลือกรูปตรงด้านข้างก่อนนะครับ

13
เป็น file JPEG

เป็น file JPEG ครับ
ลองดูหลายขนานแล้วครับ ปัญหาคือ คลิกเข้าไปที่ adjust size ไม่ได้ครับ( มันเป็นตัวสีอ่อน)

13
แล้วจะปลดล็อกยังงัยครับ

แล้วจะปลดล็อกยังงัยครับ

10285
ไปที่ get info ของไฟล์นะครับ

ในนั้นจะมีตัวเลือกอยู่ให้ติ๊กว่าจะ lock ไฟล์หรือเปล่า แต่ผมลองดูเมื่อสักครู่แล้ว ถึง lock ไฟล์เอาไว้ตัวเมนูตรงนี้ก็จะเห็น

เอาเป็นว่าขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยก็แล้วกันนะครับ

• คุณใช้เครื่องรุ่นไหน?
  • OS X ติดเครื่องคุณตอนนี้เป็นเวอร์ชั่นอะไรครับ

ถ้าใช้ preview ไม่ได้ คงหาต้องทางเลี่ยงไปใช้โปรแกรมอื่นแทนครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังเดาสาเหตุไม่ได้เหมือนกันเพราะไม่เคยเจออาการนี้ครับ

13
ไม่ทราบจริงๆว่ารุ่นอะไรดูยังง

ไม่ทราบจริงๆว่ารุ่นอะไรดูยังงัย ที่กล่องเขียนว่า Mac OS X 10.6.3
คือผมอยู่ที่อเมริกาครับ ไม่รู้จะไปถามใครดี แล้วไม่รู้เรื่องคอมเลย พอดีคอมเก่าเสียเห็นอันนี้สวยดีเลยซื้อมาครับ

ขอบคุณจริงๆ

1837
อิอิ

สู้ๆนะค่ะ อารายใหม่ๆ ก้อต้องลอง เล่นไปเรื่อยๆค่ะ

เอ็มก้อพึ่งซื้อเหมือนกานน อิอิ เดี้ยวเรางมหาอารายไม่เจอ

ก้อมาค้นที่ บ้าน MMM นี้แหละค่ะ ทุกคำตอบ ละเอียดยิบๆๆ

อ่ะ แน่นอน แถมมากะความ ฮา หัวเราะร่วน

10285
เป็นแบบนี้นะครับ

ถ้าแบบนั้นผมเดาว่าคุณเปิด preview ขึ้นมา แต่ไม่ได้เอาภาพที่ต้องการเข้ามาในโปรแกรม preview ด้วย

ให้ลองแบบนี้นะครับ

1. เปิดโปรแกรม preview ขึ้นมาเหมือนปรกติ
  2. ในโปรแกรม preview ไปที่เมนู File แล้วเลือก Open จากนั้นจะเห็นภาพถูกเปิดเข้ามาในตัวโปรแกรมแล้ว
  3. ให้ลองดูคำสั่ง Tools/adjust size.. อีกทีนะครับ เขาน่าจะขึ้นมาให้เราเลือกได้แล้ว

ลองดูนะครับ

13
ขอบคุณมากๆครับทำได้แล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับทำได้แล้วครับ แต่ได้ทีละรูปครับผม

1837
มีที่

มีแบบที่ว่าย่อให้หลายๆภาพไหมค่ะ

อย่าง ช่างกล้องนะค่ะเวลาถ่ายภาพมาจะลงเว็บที มันมีขนาดที่ใหญ่มาก

จะต้องมาย่อ หลายๆครั้ง เพราะถ้าย่อที่เดียว ภาพจะเสีย อ่ะ

มันคงเสียเวลามากก เวลามีภาพเยอะๆๆ

10285
มีค่ะ

ดูจาก URL ในคห. แรกนะคะ

1837
ขอบคุณค่ะ

.. อิอิ รู้ละค่ะ

ปล. พี่ก๊อก ข้อสอบชิ้วๆนะ 555 ทำได้เลยกล้าพูด อ่ะ แน่นอน

10285
ยินดีด้วยก๊าบบบ

มีความสุข