เว็บเบราเซอร์ ทุกตัวที่ใช้มีปัญหา เกี่ยวกับ font ภาษาอังกฤษค่ะ ทำไงดีค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
เป็นเฉพาะ ภาษาอังกฤษค่ะ

ไม่รู้จะแก้ยังไง จะลบฟอร์ต ออก แต่กลัวไปลบ ตัวที่เครื่องมีมาให้นะค่ะ

และจะรู้ได้ไงว่าปัญหาตัวไหน

การแสดงผลมีปัญหาทั้ง satari friefor opera แนบภาพมาให้ดูด้วยค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

[ช่วยแทรกภาพให้นะครับ - ก๊อก]

ikok's picture
10285
น่าจะเป็นที่ font cache ครับ

คือปรกติแล้ว font ทุกตัวหลังจากติดตั้งในระบบแล้ว เขาจะ cache เก็บเอาไว้เพื่อให้เข้าถึงได้เร็วขึ้นในการใช้งานครั้งต่อไป ทีนี้ การ cache นี้บางส่วนทำโดย OS X และบางส่วนทำโดยโปรแกรมที่ใช้/จัดเก็บ/บริหาร font ครับ

มีโอกาสที่เขาจะตีกัน ไม่ต่างกับ cache หน้าเว็บที่แสดงผลผ่าน browser ที่บางครั้ง(หรือส่วนใหญ่) ถ้าการแสดงผลหน้าเว็บมีปัญหา การล้าง cache จะช่วยได้ตรงนี้

ประมาณเดียวกันครับ คุณลองเคลียร์ font cache ดูนะครับ ขึ้นอยู่กับ OS X ที่คุณมีว่าเป็นเวอร์ชั่นไหน ถ้าเป็น 10.5 ขึ้นไป ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ (command line ผ่าน Terminal)

http://www.macworld.com/article/139383/2009/03/fontcacheclear.html

แต่ถ้าไม่อยากใช้ command line คงต้องหา application อื่น ๆ มาเพื่อช่วยทำตรงนี้ครับ

1837
การล้าง cache ทำไงหรอค่ะ

พึ่งเล่น mac นะค่ะ เลยไม่ค่อยจะรู้

ลองหาใน google แล้ว แต่ มานทรมานสายตามากเลยค่ะ ตาลายไปหมดละค่ะ (ตาลาย เพระา font ค่ะ)

รบกวน หน่อยนะค่ะ ขอบคุณ ค่ะ

10285
ลองโหลดโปรแกรมนี้มาใช้ดูนะครับ

เป็น shareware ถ้าลองใช้แล้วแก้ปัญหาได้ ก็ค่อยซื้อโปรแกรมเป็นการขอบคุณ developer ก็ได้ครับ (ราคา 10 เหรียญ)

http://homepage.mac.com/mdouma46/fontfinagler/

1837
แก้ได้แล้วค่ะ

ตอนนี้ ปกติแล้วค่ะ โดยการไปปิด font ใน User หมดทุกตัว อ่ะค่ะ เหอๆๆ

ยังหาตัวปัญหาไม่เจอ ปิดแมร่งหมดเลย.. อยากลบ ออกค่ะ มีิวิธี ลบทั้งหมดไหมค่ะ เพราะที่ ลองดูมานลบไปทีไรตัวเองอ่ะ

เซง..

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับ ข้อเสนอหลายๆตัว เอ้ม ใช้ละมานไม่เป่นผลเลย เหอๆๆ

ขอบคุณค่ะ

1837
.. ลบมาน ทิ้งไปได้ล้วค่ะ

+555 ในที่สุดก้อเจอตัวปัญหา ไปลบ font ตัวนั้นออก ค่ะ

คราวนี้ หายสนิท ดีใจจัง หลังจากนั่งตาลายมา ครึ่งวัน เฮ้ย..

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^0^

10285
ยินดีด้วยนะครับ :)

ยิ้ม

ปล. ยินดีต้อนรับนะครับ

10285
เพ่ิมเติมเกี่ยวกับการติดตั้ง font นะครับ

คุณ pippo เคยเขียนบอกการติดตั้ง font โดยทั่วไปให้ ลองดูในนี้นะครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2217#comment-14267

1837
ขอบคุณค่ะ

อิอิ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ น้องใหม่ ก้องี้แหละค่ะ

เหอๆๆ

10285
ยินดีครับ :)

ไม่เป็นไรหรอกครับ ใหม่ไม่ใหม่ ล้วนมีเรื่องที่เราไม่รู้กันทั้งนั้นครับ ยิ้ม

1837
ปัญหาาเดิมกลับมาค่ะ..

ทำไงดีค่ะ ทั้งที่ ก็ลบไปแล้ว...

ไม่รู้จะแก้ไง อ่ะ... ช่วยด้วยยยย

1837
ใน font book ลบไปแล้ว... ทำไมยังกลับมาเหมือนเดิม

เอ็มลองลบ ใน User ทั้งหมด แล้ว แต่เราปิดโปรแกรม มานก้อกลับมาอีกอ่ะ งง

10285
ปรกติจะติดตั้งฟ้อนท์อยู่ 2 แบบครับ

คือแบบ system กับ user

ลองลบทั้ง system ดูหรือยังครับ?

1837
ใน system ไม่มี font ตัวนี้ค่ะ

... ตะลึง 2 แป่ววว แอบเคือง

1837
มันหายแล้ว..

แปลกจังทั้งๆที่เอ็มไม่ได้ไปทำอารายมันเลย แค่จนปัญญา ก้อเลยปิดเครื่อง..

พอมาเปิดอีกที ก้อหายไปเลย.. ตอนมันเป่นก้อไม่ได้ไปทำอารายมานเช่นกานน นะ...

เฮ้ย.. งงง กะมานจิงเลย

10285
สงสัย

ผีจะหลอกตอนกลางวันนะครับ แบร่..

saguna's picture
9
เปนแบบเดียวกันเลยค่ะ ทำไงดี

เปนแบบเดียวกันเลยค่ะ ทำไงดี ลงฟ้อนไปเปนร้อยเลย พอลบฟ้อนนึงไป ก็กลายเปนอีกฟ้อนหนักกว่าเดิมอีก

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมก็เคยเปง ตอนลงฟร้อนเยะๆ..ก็ แก้ด้วยวิธีนี้แหละครับ...หลังๆลงแค่พร้ออนที่จะไช้.....ระเบิด..บึ้มมมมมม.....อืมมมมม