Gio Gio's picture
24
สวัสดีครับพี่น้องชาวแมคฯมือใหม่ ผมเองก็พึ่งจะซื้อแมคฯมาใช้ก็เลยยังงงอยู่น่ะ เห็นเว็บนี้แล้วก็เลยรีบสมัครเลย เพราะคงเป็นประโยชน์มากๆแน่ อิ..อิ... เข้าเรื่องเลยดีกว่านะครับ
คือว่าผมจะลงโปรแกรมใหม่กับน้องแมคฯน่ะครับ แต่ว่ามันถามหา password น่ะครับ มันขึ้นชื่อมาให้ว่า (mac ไว้ให้เลยรอให้ผมกรอกรหัสอย่างเดียวน่ะครับ) ไม่ทราบว่าผมจะไปหารหัสมาจากไหนเหรอครับ ??

ปล.ผมซื้อเครื่องมาจากคนรู้จักน่ะครับ เขา setup เครื่องให้ผมเสร็จสับเลย ไม่ได้ซื้อจากร้านน่ะครับ

nickoe's picture
4320
เอ

ถ้างั้นต้องถามจากเจ้าของเก่าล่ะครับ
หรือจะ reset password เอาก็ได้ครับ
ต้องใช้แผ่นที่มากับเครื่องครับ

24
แผ่นผมก็มีนะครับ

แผ่นผมก็มีนะครับ แต่พอจะลงใหม่ มันก็ถามหารหัสอีกแหละ ไม่รู้ว่าจะเอารหัสที่ไหนมาใส่
มันมีวิธีการยังไงเหรอครับ ถ้าจะลงแผ่นใหม่น่ะครับ ??

minemind's picture
3876
เห็นบอกว่า เค้า set up

เห็นบอกว่า เค้า set up มาให้

ผมเดาเอาว่า บางทีเค้าอาจจะไม่ได้ใส่ pass ก็ได้นะครับ อย่างเครื่องผม ก็ไม่ได้ตั้ง pass ไว้ ตอนเวลา install program มันจะ show แค่ username ผมก็กด ok เลยไม่ได้ใส่ pass

ไม่งั้น ก็โทรไปถามเจ้าของเก่าอย่างที่พี่ nick บอก มันน่าจะง่ายกว่านะครับ

อีกทางก็อาจจะลอง ยกไปให้ที่ istudio สักที่ดู ก็ได้ครับ

nickoe's picture
4320
อา....

วิธี reset password นะครับ
http://support.apple.com/kb/ht1274
แต่ของ จขกท จะเรียกว่า reset original admin account password ครับ

24
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองไปทำดู ได้ผลยังไงแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ (มีความสุข)

24
ทำได้แล้วครับผม อย่างที่คุณ

ทำได้แล้วครับผม อย่างที่คุณ minemind แหละครับ ไม่ต้องใส่วหัสอะไรเลย กดโอเค มันก็ลงได้แล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวถ้ามีปัญหาอีกจะมารบกวนใหม่นะครับ (มีความสุข)