เผลอไปลบ โปรแกรม preview ออกคะ T..T

nuss's picture
35
เผลอไปลบ โปรแกรม preview ออกคะ T..T
หายไปเลย ต้องใช่้ดูงาน pdf หลายอย่างมาก
หาที่โหลดไม่ได้เลยคะ ไม่ทราบว่าใครพอจะช่วยหาที่โหลดของโปรแกรมpreview ได้บ้างไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ikok's picture
10285
ที่ว่าลบออกนี่

คือโยนทิ้งไปจากบน dock หรือว่ากด delete ที่ตัว preview app ใน application folder ครับ?

ถ้ากด delete เขาอาจจะไปอยู่ใน trash แล้วน่าจะเลือก restore กลับมาได้

หรือถ้าลบไปแล้วจริง ๆ ลองแบบนี้ดูครับ

• ถ้ามี backup บน time machine ไว้ก็น่าจะ restore system กลับมาได้
  • ถ้ามีเพื่อนที่รู้จักใช้เครืื่อง OS รุ่นเดียวกัน ก็น่าจะ copy ตัว preview แล้วนำมาติดตั้งลงใน application folder ได้เลย
  • ลองดูในหัวข้อ Optional Install ของแผ่น OS X ที่มากับเครื่อง ดูว่าเขาให้ติดตั้ง preview ได้หรือไม่ (ผมไม่แน่ใจว่า OS X 10.6 ให้ติดตั้งเพิ่มได้หรือเปล่า ลองดูนะครับ)
  • หรือไม่คงต้องซื้อโปรแกรมมา Pacifist มาช่วยเอาครับ คือตัวโปรแกรมจะเปิดโอกาสให้เราแตก package ของแผ่น OS X เข้าไปดึง preview หรือ app อื่น ๆ ที่เราเผลอลบไปมาติดตั้งใหม่ได้ภายหลัง
sajiro's picture
1179
พี่ก็อก...

อย่างรวดเร็ว และแม่นยำ

10285
น้องทอป

ก็ตามมาติด ๆ นะครับ หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
10.6

Preview App ไม่มีใน Optional install ฮะ

10285
โอ้ ขอบคุณน้องต่ายมาก ๆ ครับ

อุตสาห์เอาภาพมาให้เลย ยิ้ม

แบบนี้คุณจขกท.คงต้องพึ่งเพื่อนไม่ก็ซื้อโปรแกรมมาแตก package ของ OS X เอาแล้วล่ะ

3876
สอบถาม

ถ้าสมมติว่า ต่าย Copy ตัว Preview App ไปไว้ อีก folder แล้วทำการ zip แล้ว upload ให้ จขกท. แล้วเค้าจะสามารถลงและใช้งานได้รึเปล่าครับ

10285
ถ้าใช้ OS ตัวเดียวกัน

ผมเดาว่าน่าจะได้นะครับ แต่โปรแกรมเขาจะใหญ่นี่สิ แต่ลองดูก็น่าจะได้นะครับ นี่เดี๋ยวผมถาม จขกท.ก่อนดีกว่าว่าใช้ OS X ตัวไหน ถ้าเป็น 10.5 ผมจะได้ลองส่งไปให้ ยิ้ม

คุณจขกท. ใช้ OS X เวอร์ชั่นอะไรอยู่ครับ?

3876
แอบไปอ่านใน profile เค้ามา

10.4 แอบเคือง ของต่าย 10.6

แบบนี้ check จาก version ใน preview app ได้มั้ยครับ

ของตัว 10.6 เป็น version 5.0.1

10285
รอเจ้าตัวยืนยันดีกว่าครับ

เขาอาจจะไม่ได้เปลี่ยน หรือใช้เครื่องคนอื่นอยู่ก็ได้ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
คุยกันอยู่สองคน

รอ จขกท.ไปก่อน มีความสุข

3876
bot

พี่ก๊อกเค้าอยู่ทั้งวันทั้งคืนคับ แจ่ม

35
ขอโทษนะคะที่มาตอบช้า

ขอโทษนะคะที่มาตอบช้า

ของเรา รุ่น 10.5.8 อะคะ

35
ได้แล้วคะ

ขอบคุณทุกคนจริงๆคะ

เราลองทำตามคุณikok บอกดูอะคะ
เลยลองเปิด Time Machine Backups ขึ้นมาแล้วเปิดไปยังวันที่ๆ preview ยังอยู่
เสร็จก็ลากเข้าเครื่อง แค่นี้เองมันก็กลับมาหาเราแล้ว T....T

ซึ้งมากๆคะ ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลามาช่วยเรานะคะ

ขอบคุณจริงๆคะ ยิ้ม

3876
ดีใจด้วยฮะ

แจ่ม

Mixmerize's picture
1480
มาช่วยไม่ทัน

ถึงทันก็คงไม่เป็น แต่ยินดีด้วยคร้าบบ~ หัวเราะร่วน ยิ้มปากกว้าง

10285
ยินดีด้วยนะครับ

ยิ้ม