format mac alu ยังไงครับ

pinky's picture
21
ตามหัวข้อครับ แล้วหลังจากformat แล้วจะลงsnow leopard น่ะครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ikok's picture
10285
ที่ถามนี่คือ

format มาแล้ว หรือว่ากำลังเตรียมตัว format ครับ?

ถ้าจะ format ใช้ disk utility ทำตรงนี้ได้ ตามนี้นะครับ (ผมเขียนเอาไว้สำหรับ 10.5 แต่ไม่แตกต่างกันมากนักบน 10.6 ครับ)

Disk Utility : การ Format HD หรือ Partition บน OS X

ส่วนการติดตั้ง 10.6 หลังจาก format ไปแล้วน่าจะใส่แผ่นเข้าไปเพื่อติดตั้งได้เลย (ผมไม่แน่ใจว่าแผ่นที่ซื้อมาต่างหากนั้นสามารถติดตั้งแบบ full หลังจาก format ได้หรือไม่ แต่น่าจะได้ - ผมยังไม่ได้ลองตรงนี้เลยไม่แน่ใจครับ)

sajiro's picture
1179
ทอปรู้สึกว่า...

จขกท.จะลง Snow Leopard โดย Format เครื่องก่อนกระมังครับ (ไม่รู้ถูกป่าว)

ถ้าเป็นงั้นก็ Format ผ่านแผ่นเอาเลยครับ (พี่ก็อกเขียนบอกไว้แล้ว มีความสุข)

ikok's picture
10285
ที่ผมเขียนเอาไว้เป็นจาก 10.5 ครับ

ผมเลยไม่แน่ใจว่า 10.6 แผ่นซื้อมาสามารถลงได้หรือเปล่า

เอาแบบนี้นะครับ คุณจขกท. ก่อนที่จะ format แล้วลง 10.6 แบบ clean install ให้คุณทำแบบนี้

1. เปิด time machine แล้ว backup ทั้ง system สุดท้ายเอาไว้สัก 1-2 รอบ (ดูให้แน่ใจว่า time machine ทำงานปรกติ คือสามารถกดเข้าไปดู file ได้)
  2. format เครื่อง
  3. ลองติดตั้ง 10.6 จากแผ่นที่มีอยู่

ถ้าทำข้างบนผ่านแล้วใช้เครื่องต่อไปได้ ก็ใช้ต่อจากตรงนั้นครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ ไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตามแต่ ให้ restore system กลับเป็นตัว 10.5 ล่าสุดก่อนที่จะ format ผ่าน time machine แล้วค่อยติดตั้ง 10.6 แบบ upgrade ครับ