[น่ารู้] ข้อมูลในแง่มุมต่าง ๆ ของช่อง SD Card Slot บน Mac ของเราครับ :)

ikok's picture
10285
ผมไปเจอบทความนี้ในหน้า support ของ Apple.com เป็นเรื่องเกี่ยวกับการทำงานและถามตอบเกี่ยวกับการใช้งาน SD Card Slot ที่มีอยู่ในเครื่อง Mac เขาเราในหลาย ๆ รุ่นครับ ลองอ่านกันดูนะครับ มีหลายอันที่เป็นประโยชน์ (ติดตั้ง OS X ลง SD Card ทำเป็นตัว boot เครื่องได้ด้วยนะ ๕๕๕๕ ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน)

note : เป็นภาษาอังกฤษนะครับ

comcomrit2's picture
64
2009

2009 อดใช้ T_T

10285
เขาระบุตัว 2009 เอาไว้ด้วยนะครับ

มีหลายรุ่นเลยตามนี้ครับ

Products Affected

MacBook Pro (13-inch, Mid 2009), MacBook Pro (15-inch, Mid 2009), MacBook Pro (15-inch, 2.53GHz, Mid 2009)

sajiro's picture
1179
ของทอปเป็น 2009 เหมือนกันครับ

อดเลย แต่ว่าเห็นเค้าว่าหาตัวเสริมมาใส่ ExpressSlot ได้น่ะครับ

อันนี้ทอปก็ยังไม่ได้ศึกษาข้้อมูลเพิ่มเติมเลย - -''

10285
ถ้าจะซื้อ express card แล้ว

ทอปซื้อพวก 50 in 1 เลยครับ แบร่.. ไหน ๆ จะซื้อแล้วนะ เอาให้คุ้มดีกว่า เพราะไม่งั๊นก็ซื้อตัวต่อ usb พวกนี้เอาก็ได้ ถูกกว่ากันแยะเลย

มีบางคนซื้อ SSD drive มาใส่เสริมเข้าไปตรงนี้ก็มีครับ

1179
SSD Drive คือ

อะไรหรอคับ?

10285
SSD Drive คือ

Solid State Drive ครับ เป็น hard disk แบบใหม่ที่ไม่มีหัวอ่านหมุน ๆ แล้ว ใช้การเก็บข้อมูลแบบ Flash memory แทนครับ(นึกภาพ flash drive นะครับ) ข้อดีคือข้อมูลเข้าถึงเร็ว และไม่ต้องกลัวอุปกรณ์ประกอบอื่น ๆ พังไปก่อน เพราะเขาไม่มีหัวอ่าน ไม่มีจานหมุน เป็นแค่ตัว flash memory ครับ

ข้อเสียคือ แพง และตอนนี้มีข้อจำกัดเรื่องจำนวนครั้งในการเขียนทับอยู่ครับ (แต่ดีขี้นเรื่อย ๆ แล้ว)

kindomhar's picture
187
ความรู้ๆ จดๆๆๆ 555555+

ความรู้ๆ จดๆๆๆ 555555+ เงินเงินเงิน

Nu-eMMa's picture
1837
เย้...ใช้ได้

ใช้ได้เหมือนกานนิน่า.. อิอิ จำๆๆ

เอาไปอวดเพื่อนได้ 5555

มักมีคำถามว่า Mac ดีตรงไหน

1179
อ้อ

ขอบคุณมากครับพี่ก็อก

แต่สงสัยทอปต้องยกเครือ่งไม่อัพ HDD ซะแล้ว
ทีน้อยเต็มที