[น่ารู้] วิธีซ่อนไฟล์

Pugun's picture
29
mac สามารถซ่อนไฟล์แบบ window ได้มั้ยครับ

[ขอแก้ชื่อหัวข้อกระทู้เล็กน้อยครับ ให้สื่อได้เข้าใจง่ายขึ้น ยิ้ม พร้อมกับเก็บเข้าห้อง how-to - ก๊อก]

ikok's picture
10285
เอาแบบง่าย ๆ ก็...

ใส่จุด (.) นำหน้าชื่อไฟล์ครับ ยิ้ม

Tidty's picture
22
เมื่อไฟล์ซ่อน

ด้วยการใส่ (.) แล้ว จะเรียกไฟล์หรือจะแก้ไขให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้อย่างไรครับ

pippo's picture
2469
ผมว่า

สร้าง Image File แล้วใส่รหัส encryption ไว้น่าจะพอนะครับ

sajiro's picture
1179
แนะนำครับ...

ให้สร้าง SpareDisk ส่วนตัวสำหรับเก็บข้อมูลส่วนตัวครับ (ใส่รหัสได้) ซื่งทอปก็ใช้อยู่ครับ

ข้อดีคือจะไม่จะมองไม่เห็นไฟล์ภายใน Disk นี้ครับ (แม้จะ Search จาก SpotLight)
ก่อนอื่นก็ต้องเปิด Disk Utility ขึ้นมากครับ (อยู่ใน Application>Utilities) แล้วเราก็จะเริ่มกันเล้ย..ยยย

[ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ ]

1.เลือก New Image ครับ
2.เลือก Option ตามรูปเลยครับ จะเป็นแบบมาตรฐานทั่วๆไป จะปรับเองก็ได้
ส่วนขนาดและชื่อก็เลือกตามสบายเลยครับ
3.รอสักครู่จะเจอหน้าต่างนี้ครับ ให้เราเติม PW ที่ต้องการ แต่ไม่ต้องเซฟลง KeyChian นะครับ ไม่งั้นมันจะไม่ถามรหัสเราตอนเปิด
4.เราก็จะได้ SpareDisk ของเราที่มี PW ขึ้นมาครับ ซื่ง DiskUtility จะ Mount ให้เสร็จสรรพในรอบแรก
5.ทีนี้พอกดก็จะเป็นแบบนี้ครับ

ส่วนนี่เป็นรูปประกอบครับ มีความสุข

001.jpg 002.jpg 003.jpg 004.jpg 005.jpg
minemind's picture
3876
หล่อเลย

แจ่ม

ikok's picture
10285
โอ้.. ขอบคุณน้องทอปครับ :D

แทรกภาพให้ดูด้วย เดี๋ยวเก็บกระทู้นีเข้า how-to นะครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
เพิ่มเติมครับ

การใส่รหัสหรือไม่นั้นอยู่ที่ ภาพที่ 2 ของน้องทอป น่ะครับ ตรง Encryption: จะมี 3 ตัวเลือกนะครับ

• none ถ้าเลือกตัวนี้ จะไม่มีการใส่รหัสการป้องกัน คือใครก็เปิดได้
  • 128-bit AES encryption (recommended) ตัวนี้แหล่ะครับจะต้องใส่รหัส
  • 256-bit AES encryption (more secure, but slower) อันนี้ก็ต้องใส่รหัสเช่นกันครับ แปลตรงตัวปลอดภัยสูงกว่าแต่เข้าช้า
Tidty's picture
22
ขอบคุณมากครับ

ที่แนะนำเทคนิคดีๆ และเข้าใจได้ง่าย

1179
ขอบคุณครับพี่ Pippo

อ้อ ทอปลืมไป ทอปไปอ่านวิธีการทำมาจาก TMC นะครับ

nengkung's picture
74
ขอบคุณครับ

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

แต่ว่า พี่เอาไว้เก็บอะไรกันครับนี้

หึหึหึ

nickoe's picture
4320
ก็รู้ๆกันอยู่ครับ

ก็งานที่เป้นความลับไงครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1179
อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ

เขิน เขิน

amd3's picture
58
ลับสุด ๆ

5555

amd3's picture
58
ok

แจ่ม หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน