จะปิดการใช้งานปุ่ม Play (f8) ไม่ให้เปิดไอจูนเองยังไงครับ

breezent's picture
8

ปกติเวลากดปุ่ม Play ที่คีย์บอร์ด mac โปรแกรมไอจูนมันจะเปิดเล่นเองอัตโนมัติ

แต่ผมรำคาญเวลาดูหนัง แล้วกดปุ่ม Play บ่อยๆ ไอจูนมันก็เล่นดังขึ้นมาแทน
เลยอยากรู้ว่ามีวิธีปิดไม่ให้กดปุ่ม Play แล้วไอจูนเปิดเองมั๊ยครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

1. ไปที่ system preferences แล้วเลือก keyboard & mouse
  2. จากนั้นไปที่ tab ด้านขวาสุด หรือเลือกหัวข้อ Keyboard Shortcuts
  3. จากนั่นก็ค่อย ๆ ไล่หาว่าปุ่ม F8 มีการทำงานอะไรอยู่บ้าง ซึ่งคุณจะมีสองทางเลือกแบบนี้ครับ
  • เอาเครื่องหมายติ๊กถูกของคำสั่งนั้น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับ F8 ออกไปเลย หรือ
  • เปลี่ยน shortcut ของคำสั่งที่ใช้ F8 อยู่ไปเป็นปุ่มอื่นแทน ด้วยการคลิ๊กที่ชื่อปุ่มที่เป็น shortcut อยู่ เขาจะให้เปลี่ยนปุ่มใหม่ลงไปครับ (ต้องถูกติ๊กอยู่ด้วยนะครับถึงจะเปลี่ยนปุ่มได้)
ninempr's picture
77
^^

เข้าไปที่ System Preferences แล้วเลือกที่ Keyboard

8
ขอบคุณครับ

คุณ ikok : ผมลองไล่หาดูแล้วครับ แต่คำสั่งกด f8 แล้วเปิดโปรแกรมไอจูนมันไม่มีน่ะครับ หรือไม่มีคำสั่งโปรแกรมไหนที่ใช้ปุ่ม f8 เลย

คุณ ninempr : คือผมต้องการให้ปุ่ม f8 มันเป็นปุ่มเล่น / หยุดเพลงหรือหนังเฉยๆ แต่ไม่ต้องการให้มันเปิดไอจูนน่ะครับ
ส่วนปุ่มอื่นๆไม่อยากยุ่งกับมัน คิดว่าถ้าเลือกอันนี้แล้วมันต้องกด fn ไปด้วยทุกคำส่ังแน่ๆครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ninempr's picture
77
อ๋อ

5555

minemind's picture
3876
ถ้าไม่อยากให้มันเปิด

ถ้าไม่อยากให้มันเปิดเองก็ rename iTunes ไปเป็นชื่ออื่นก็ได้ละครับ

เช่น iTune --> ลบ s ออก

minemind's picture
3876
อีกวิธี

ลองเองนะครับ

8
ได้แล้วครับ

วิธีสุดท้ายได้ผลครับ

ขอบคุณครับ มีความสุข

ikok's picture
10285
ขอบคุณน้องต่ายครับ

note ไว้นิดนึง ถ้าทำวิธีนี้ อาจจะต้องกลับมาแก้ใหม่หลังจากที่ update OS X หรือ iTunes เวอร์ชั่นใหม่เรื่อย ๆ นะครับ ยิ้ม