ข้อมูลจาก Ext. HDD ฝังลงเครื่องไหม

Anonymous's picture
-1
คือใช้ MBP OSX 10.5 อยู่
สงสัยว่าเวลาที่เราทำการอ่านข้อมูลต่างๆจาก Ext. HDD/CD มีการเก็บความจำลงไปในเครื่องไหมครับ
เพราะเห็นเวลาใช้ cover flow มันจะค่อยๆ ทำการโหลดรูป อันที่ดูไปแล้วก็จะเรียกดูได้เร็ว
ถ้าไม่ต้องการ/ต้องการลบให้หมดจด ทำไงครับ

อีกเรื่องครับแล้วถ้าใช้ Time machine ขอมูลที่เปิดจาก Ext. HDD/CD จะไม่ถูก Back up ใช้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงน่า เป็นเวปที่ดีมากๆ ชอบๆ ได้ความรู้เยอะเลย

nickoe's picture
4320
ผมจำได้ว่ามันจะเก็บ cache

ผมจำได้ว่ามันจะเก็บ cache ไว้ครับ แต่ไม่ได้เซฟลงเครื่องไปเลยเป็นไฟล์ๆนะครับ
ถ้าอยากจะ clear cache ให้หาพวก utilities มาทำดูครับ

ข้อมูลใน ext hdd จะไม่โดน back up ด้วย Time machine ครับ

ikok's picture
10285
ถ้าเอาข้อมูลเก็บไว้บน ext.hdd

คิดว่า ที่ช้าเพราะว่าข้อมูลต้องถูกส่งผ่านมาหลายทอด กว่าจะถูกนำมาแสดงผล ไม่เหมือนกับข้อมูลที่อยู่บน HD ของเรานะครับ

cache ช่วยตรงนี้ เค้าจะช่วยจำข้อมูลที่เราเพิ่งใช้ไปล่าสุด หรือเมื่อเร็ว ๆ นี้ เพื่อทำให้การเข้าถึงข้อมูลเดิมในครั้งต่อไปสามารถทำได้เร็วขึ้น..

ถ้าเราลบเค้าออกไป เราจะเสียเวลาในการเรียกดูไฟล์ในครั้งต่อไปครับ..

และที่ผมเข้าใจคือ พื้นที่เก็บ cache กับพื้นที่บน HD ของเราจะแยกจากกันครับ

cache มีข้อดีมากกว่าข้อเสียนะครับ

อีกอย่าง cache ไม่ได้ทำให้เครื่องรกขึ้นมาเท่าไหร่เลยครับ มีประโยชน์กว่าเพลง หรือว่าหนังที่เรามีเก็บเอาไว้ในเครื่องแล้วไม่ได้เอามาใช้อีก ลองค่อย ๆ พิจารณาตรงนี้ดูอีกทีนะครับ =)

ส่วนเรื่อง Time Machine ตามปรกติแล้วเค้าจะไม่ backup ข้อมูลบน external นะครับ เว้นแต่ว่าเราจะไปสั่งให้เค้า backup ไปด้วยจากตรง Option นะ มีความสุข

ปล.ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นเกี่ยวกับเวปนะครับ ยิ้ม