อยากถามเรื่อง external harddisk samsung

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือผมกำลังคิดจะซื้อ external harddisk samsung 250 GB อ่ะครับไม่ค่อยมีความเรื่องเกี่ยวกับ external harddisk เลยครับ อยากถามว่า
1. เคยได้ยินว่าเมื่อใช้กับเครื่อง mac แล้วไปเสียบกับเครื่อง window ข้อมูลจะหาย / อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถแก้ไขงานได้ และถ้าเป็นอย่าง นั้นจริงๆจะทำยังไงให้สามารถเปิดทำงานได้ทั้งเครื่อง mac และ window
2. แล้วแบบ usb กับ Firewire มันต่างกันมากไหมครับ ผมใช้งานเกี่ยวกับตัดต่อวิดีโออ่ะครับ แต่เห็นว่าราคาของ Firewire แพงอยู่พอตัวเลย
รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ พรุ่งนี้จะไปซื้อแล้วครับ แต่ก็ งง กับการใช้งาน

minemind's picture
3876
เรื่องอ่านเขียน บน external

เรื่องอ่านเขียน บน external HDD เนี่ย ถ้า format เป็น FAT32 คงไม่มีปัญหามั้งครับ ถ้าเป็น NTSF ต้องลงโปรแกรมบน mac ครับ

NTSF-3g หรือ Paragon NTSF + MacFUSE

จะทำให้อ่านเขียน ext ที่เป็น NTSF ได้ครับ

ส่วนเรื่อง usb 2.0 กะ Firewire ผมเห็นว่าพี่ก๊อกมี review ext อยู่นะครับ ลองดูที่ห้อง review นะครับ

ikok's picture
10285
USB vs. FireWire

ถ้าต้องเข้าถึงไฟล์บน external hard disk ตลอดเวลา เช่นทํางานตัดต่อบนไฟล์ในนั้นเลย เลือก FireWire ครับ แต่ถ้าต้องการแค่เก็บไฟล์อย่างเดียวจะเลือกอะไรก็ได้ครับไม่ต่างกัน

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
FireWire

ถ้า 250 GB ของ FireWire มันราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ