สำหรับคนใช้ multitouch trackpad หรือ Magic mice ครับ

Xelloz's picture
117
มีโปรแกรมดีๆมาฝากครับสำหรับคนที่ใช้ multitouch trackpad หรือ Magic mouse เป็นโปรแกรมที่ชื่อว่า Bettertouchtools ไม่รู้ว่าเคยมีใครโพสต์บ้างรึเปล่า แต่เท่าที่หาๆดูแล้วไม่เห็นมีนะครับ ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วยครับ

โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมที่จะดึงความสามารถของ multitouch ให้สามารถทำงานได้หลายฟังก์ชันมากขึ้น โดยเราสามารถเข้าไปตั้งค่าได้ว่า เราจะใช้ action แบบไหน เพื่อทำงานฟังก์ชันไหน ยกตัวอย่างเช่น three finger tap left เพื่อใช้แทนปุ่ม command+delete ใน finder เป็นต้น อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างนึงที่ผมลองเล่นๆดู ซึ่งแล้วแต่ว่าคุนอยากจะตั้งค่ายังไงให้เหมาะกับการใช้งานของแต่ละคน ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นแค่ฟังก์ชันพื้นฐานเท่านั้นนะครับ เราสามารถตั้งค่าฟังก์ชันให้ใช้เป็น global กับทุกโปรแกรมหรือตั้งสำหรับใช้เฉพาะแต่ละโปรแกรมก็ได้ครับ

Download link : http://blog.boastr.net/?page_id=1722

ส่วนอันนี้เป็นลิ้งค์ที่ผมเจอบน youtube ที่สอนการใช้งาน และมีตัวอย่างให้ดูเยอะเลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=rtUuhZ3qxKg&annotation_id=annotation_884897&feature=iv

keep_kim's picture
379
ผมมีโปรแกรมนี้ในเครื่อง

ผมมีโปรแกรมนี้ในเครื่อง แต่ตั้งใช้ไม่เป็นเลยคับ แฮะ ๆ

จะลองดูคับ

ขอบคุณคับผม

117
ผมก็กำลังลองดูเหมือนกันครับ

แต่รู้สึกว่าพอใช้ไปแล้ว ถ้าเราทำให้คุ้นมือ การทำงานก็เร็วขึ้นเหมือนกันนะครับ ใช้ไม่ยากหรอกครับ แต่ปัญหาคือ มันคิดไม่ออกว่าจะตั้งค่าอะไรให้ใช้กับฟังก์ชันไหน อิอิ ลองดูจากคลิป youtube ที่แปะไว้ก็ได้ครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันนะครับ มีความสุข

chakapoo's picture
22
ขอบคุณมากครับ จะลองเอาไปใช้ดู

ขอบคุณมากครับ จะลองเอาไปใช้ดู

chakapoo's picture
22
ใช้ดีครับ ^^

ขอบคุณอีกทีครับผม

mr_bom's picture
16
ดีมากครับ

สะดวกมาก ขอบคุณครับ

boy88888's picture
215
ใช้กับ Magic Mouse

ใช้กับ

Magic Mouse ได้ป่าวครับ

ikok's picture
10285
น่าจะได้นะครับ

คุณจขกท.เขียนอธิบายไว้ว่ามี magic mouse ด้วย ยังไงก็ลองดูนะครับ ยิ้ม

117
ได้ครับผม

แต่ผมไม่เคยทดสอบด้วยตัวเองนะครับ เพราะไม่มี magic mouse ใข้ แต่ในโปรแกรมมันมีที่ให้เซ็ตสำหรับ magic mouse ด้วยครับ หรือจะเซ็ตshortcut สำหรับคีย์บอร์ดก็ได้ครับ

lmusicl's picture
38
สนุกดีครับ ขอบคุณมากครับ

สนุกดีครับ ขอบคุณมากครับ