Apple Care กับ กรณีเครืองเปียกน้ำ

i-Zine's picture
80
Macbook Pro 13'' ของผมถึงคราวเคราะห์ครับ ...ผมดันซวยเอามือปัดไปโดนแก้วน้ำ ทำให้น้ำหกใส่ลงตรงคีย์บอร์ดเข้า ไปในเครื่องเต็มๆครับ ....ผมเลยปิดเครืองเป่าให้แห้งแล้ว เปิดใหม่ กลายเป็นเครื่องเปิดได้แป๊บเดียวแต่ไม่รันเข้า OS แล้วก็ดับไป จึงส่งซ่อมครับ
ผมบอกกับทางร้านไปตรงๆว่าโดนน้ำ เค้าบอกว่าของเช็คก่อนว่าตัวเซนเซอร์เปลี่ยนสีรึเปล่า ถ้าโชคดีไม่เป็นอะไรก็ซ่อมฟรี

แต่ถ้าเสียหายก็ต้องจ่ายเงินซึ่งทางร้านจะโทรมาบอกอีกที

ระหว่างรอคำตอบผมเลยสงสัยว่าประกันของทางแอปเปิ้ล ครอบคลุมแค่ไหน คุ้มครองความเสียหายจากอะไรบ้าง?เพราะมีคนเล่าให้ฟังสองเคสคือ
1.พี่ที่ออฟฟิศบอกว่าเค้าเคยลืมไอพอดไว้ในกระเป๋ากางเกงแล้วก็เผลอเอาไปซัก ...ประกันรับผิดชอบและได้รับเครื่องใหม่มาใช้
2.เพื่อนผมทำงานให้DTAC ดูแลทั้ง iPhone และ BB อยู่ มันเล่าว่า ปรกติแล้วดีแทคไม่รับประกันเครื่องไอโฟนในกรณีเปียกน้ำ แต่ถ้าจ่ายราคา exchange (ประมาณ 8 พันกว่าบาท) จะได้เครื่องใหม่ (เพื่อนบอกว่าจริงๆไม่ใหม่หรอกแค่ซ่อมแล้วเปลี่ยนอะไหล่ให้เหมือนใหม่แค่นั้นเอง)
ผมถามมาเพื่อ อยากทราบว่า

1.อย่างที่บอกด้านบน คือ ขอบเขตการคุ้มครองของประกัน
2.มีใครมีเคสคล้ายๆผมมั๊ยแล้วผลออกมาเป็นอย่างไร เผื่อใครได้ซ่อมฟรีเหมือนพี่ที่ออฟฟิศผมจะได้ ยกเป็นข้ออ้างได้หรือมีเคล็ดในการคุยกับร้านแบบไหนบ้างมั๊ยครับ

ป.ล.เครื่องนี้ผมซื้อมายังไม่ถึงปี ยังอยู่ในประกัน 1 ปีแรกครับ

nickoe's picture
4320
ผมคิดว่าอย่างนี้นะ

คือจริงๆแล้วมันไม่ครอบคลุมถึงเรื่องโดนน้ำนะ ถ้าเป็นต่างประเทศเสียเงินแน่ๆครับ
แต่ที่เค้าบอกว่าขอเช็คเซ็นเซอร์ก่อน ผมคาดว่าเหมือนจะช่วยกันครับ
จะได้ไม่เสียเยอะ แต่ปกติเปียกน้ำ หลุดประกันทุกอย่างครับ

i-Zine's picture
80
แหล่ม

..เตรียมตัวเสียตังค์ !! แห่ะ ๆ 3

ikok's picture
10285
เขาครอบคลุม hardware น่ะครับ

ภายใต้สภาพการใช้งานปรกติครับ นอกเหนือจากนี้ ไม่คลุมครับ